Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về ASIC và thiết kế analog IC ??????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về ASIC và thiết kế analog IC ??????

ở đây mình xin mạn phép hỏi 1 câu hơi gà 1 tí, theo ý kiến riêng của mình ASIC tức là 1 lỉnh vực thiết kế chip từ A -> Z tức là làm sao cho ra 1 con chip hoàn chỉnh , kể cả bạn thiết kế 1 con FPGA thì bạn củng đang thiết kế ASIC , không biết ý hiểu của mình hồi giờ có đúng không?

thứ 2 mình muốn hỏi là thiết kế ASIC thuộc loại thiết kế analog hay là digital, hay là mixed vậy vì mình xem bên trong 1 con vi điều khiển đa số là các cổng logic. mình là sv ngành công nghệ thông tin nên hỏi có hơi gà do muốn tìm hiểu tí về phần cứng.

thứ 3 là trong công nghệ tạo ra 1 con chip hoàn chỉnh , thì có Vàng hay không, nếu có thì Vàng có phải dùng để đi dây trong các mạch layout không. ví dụ đường nối giửa tụ với trở...vv.., hay là làm bằng 1 loại dây dẩn kim loại thường. mình có nghe loáng thoáng là có vàng trong con IC nhưng thực sự thì mình muốn biết Vàng làm cái gì trong con chip hehe.

mấy bác nào làm bên hảng thiết kế chip trả lời giùm nha.

Chào bạn,

Theo hiểu biết của mình thì:

Nguyên văn bởi azuredragon_ Xem bài viết
    theo ý kiến riêng của mình ASIC tức là 1 lỉnh vực thiết kế chip từ A -> Z tức là làm sao cho ra 1 con chip hoàn chỉnh , kể cả bạn thiết kế 1 con FPGA thì bạn củng đang thiết kế ASIC , không biết ý hiểu của mình hồi giờ có đúng không?.
    Mình cũng đang hiểu như bạn. Nếu bạn thiết kế ra con chip FPGA để cho người khác dùng thì bạn thiết kế ASIC có chức năng FPGA, tuy nhiên nếu bạn dùng chíp FPGA để tạo ra một mạch giao tiếp giữa máy tinh 1 và máy tính 2 thì có nghĩa bạn thiết kế ASIC có chức năng mạch giao tiếp.

thứ 2 mình muốn hỏi là thiết kế ASIC thuộc loại thiết kế analog hay là digital, hay là mixed vậy vì mình xem bên trong 1 con vi điều khiển đa số là các cổng logic. mình là sv ngành công nghệ thông tin nên hỏi có hơi gà do muốn tìm hiểu tí về phần cứng..
    Hiện nay mình thấy mọi người hay hiểu ASIC là thiết kế số (có lẽ vì hay dùng chip FPGA để chạy thử.) Tuy nhiên mình làm IC nên mình không hay dùng từ này, mình thích dùng analog, digital và mixed hơn.
    Theo mình hiểu ASIC gần như là:
    (1) anh nghĩ ra một mạch điện tử cho một ứng dụng nào đó của anh;
    (2) anh lắp thử bằng các linh kiện khác rồi hoặc anh mô phỏng thấy chạy ổn định, ngon lành rồi;
    (3) anh muốn làm thành IC; hoặc vài IC hoặc làm sao cho nó gọn hơn chứ không muốn nó to đùng to đoàng như mạch anh đang test hoặc chạy mô phỏng;
    (4) thế là anh nói chuyện với mấy ông làm IC
    --> và mấy ông làm IC bắt đầu gọi việc thiết kế theo yêu cầu của anh như vậy là thiết kế ASIC.

Vì mạch của anh có thể có một chút analog, một chút digital nên nói ASIC là digital không cũng không hẳn là đúng

thứ 3 là trong công nghệ tạo ra 1 con chip hoàn chỉnh , thì có Vàng hay không, nếu có thì Vàng có phải dùng để đi dây trong các mạch layout không. ví dụ đường nối giửa tụ với trở...vv.., hay là làm bằng 1 loại dây dẩn kim loại thường. mình có nghe loáng thoáng là có vàng trong con IC nhưng thực sự thì mình muốn biết Vàng làm cái gì trong con chip hehe.
    Có vàng, nhưng mình mới chỉ nhìn thấy vàng dùng để làm dây nối (bonding) giữa pad trên die (miếng bán dẫn) tới "lead frame" trên cái cục màu đen (khung-vỏ). Mình chưa được làm IC nào có dùng vàng trong layout vi mạch, mấy cái mạch IC hồi đầu tiên làm hình như dùng vàng để làm dây nối.

Comment

bạn hithere123 ơi cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ này nửa nha:
      Theo bạn thì nước ngoài thiết kế IC thì họ chuộng thiết kế IC analog hơn hay là IC digital hơn, ví dụ các hảng lớn như TI, intel ....?

Comment

bạn hithere123 ơi cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ này nửa nha:
        Theo bạn thì nước ngoài thiết kế IC thì họ chuộng thiết kế IC analog hơn hay là IC digital hơn, ví dụ các hảng lớn như TI, intel ....?
        Chào bạn Azuredragon,

Cái này tớ có thể trả lời bạn liền. Hầu như tất cả các thiết kế IC hiện nay đều rất lớn và phức tạp bao gồm cả số lẫn tương tự. Ví dụ như một IC tưởng như toàn là số như processor cũng phải có cache, TLB tức là thiết kế analog cho SRAM, PLL để tạo tín hiệu đồng hồ. Một IC tưởng như toàn là tương tự như RFIC cũng có phần controller, digital calibration. Vì vậy mà người làm về thiết kế số cũng có kiến thức về thiết kế mạch tương tự và ngược lại. Nói chung thì thiết kế tương tự khó hơn thiết kế số, nên lương của kỹ sư thiết kế mạch tương tự có thể cao hơn một chút. Tuy nhiên người làm thiết kế tương tự thường quá chuyên sâu vào một mảng nhỏ nên cũng khó kiếm việc hơn người làm về số. Nếu bạn có ý định ra nước ngoài làm việc thì lời khuyên của tớ là bạn nên học cả số và tương tự. Lựa chọn chuyên sau vào mảng nào là tùy theo khả năng và sở thích của bạn. Còn khi ra xin việc thì cứ nói phét lên là tao biết làm cả số và tương tự. Việc học một lĩnh vực rồi đi làm một lĩnh vực khác không phải là điều lạ. Được nhận nhiều khi là do may mắn chứ nhiều khi không hẳn mình giỏi hơn người khác.

Comment

Ở đây này:
          ASIC – Wikipedia tiếng Việt

Comment

Về tác giả

Collapse

azuredragon_ Tìm hiểu thêm về azuredragon_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X