Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về hướng đi theo Memory design

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về hướng đi theo Memory design

Chào mọi người

Hiện tại mình đã quyết định theo hướng Memory, và đang phân vân theo Sram or Dram.. nên tập trung theo hướng nào thì dễ phát triển và thông dụng hơn mình ở Sài gòn)

Thanks mọi người!

Theo cả hai, thế là sinh ra thằng SDRAM. Nhớ không nhầm thì công nghệ SDRAM là năm 1997 thì phải. Nếu bạn học được công nghệ này chắc có bằng giáo sư ngay. Ở VN có bằng này tha hồ nói phét vẫn lĩnh lương như ở phường. Chúc bạn mau thành công để con cháu đời sau được nhờ.
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Thông dụng hay không còn tùy bạn có job hay không ? Nếu có job cái nào thì học cái đó. Còn học theo người ta mà ko có job hoặc job làm chuyện khác thì tốn time.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
        Theo cả hai, thế là sinh ra thằng SDRAM. Nhớ không nhầm thì công nghệ SDRAM là năm 1997 thì phải. Nếu bạn học được công nghệ này chắc có bằng giáo sư ngay. Ở VN có bằng này tha hồ nói phét vẫn lĩnh lương như ở phường. Chúc bạn mau thành công để con cháu đời sau được nhờ.
        Mình không nghĩ rằng SDRAM là con cháu của SRAM+DRAM sinh ra (https://en.wikipedia.org/wiki/Synchr...-access_memory). Mình cũng không nghĩ rằng nói phét vẫn nhận lương được. Có khi bị đuổi việc hoặc bị kì thị cũng nên.

Mình nghĩ rằng 2 loại memory đó bạn dttmbtpd chọn cái nào cũng được. Làm được 1 thằng thì thằng thứ 2 cũng tương tự. Cái quan trọng là flow design và verification bằng AMS. Ở Việt Nam, SRAM (register file) được nhiều công ty dev hơn, còn DRAM thì mình không thấy.

Comment

Muốn học cái này thì vô các trường đào tạo ngành vi mạch, nó là hướng analog. Thường thì sử dụng tool Của hãng Cadence. Còn về chọn bộ nhớ nào thì cái nào cũng được. Mỗi cái có cấu trúc khác nhau. Quan trọng là nắm được luồng thiết kế tool. Nhưng các trường chỉ dạy cởi ngựa xem hoa, ra đi làm các công ty nước ngoài như Microchip, esilicon thì nó cho làm một phần của cái bộ nhớ làm hoài. Bảo mật công nghệ mà. Nên chỉ có học lên rồi đâm đầu xin mấy cái học bổng sang nhật, hàn làm cái luận án về cái này thì may ra được nắm hết việc thiết kế một con memory ( lỡ xui gặp ông giáo sư cho cày để làm dự án khác của ổng thì cũng chịu). Ở Việt nam thì có chú Icdrec là làm toàn bộ quy trình thiết kế một con memory nhưng chấ lượng ra sao thì chưa biết được, hàng Việt Nam! Chất lượng cao cao he he

Comment

Về tác giả

Collapse

dttmbtpd Tìm hiểu thêm về dttmbtpd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X