Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công nghệ sản xuất linh kiện!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Công nghệ sản xuất linh kiện!!!

Chào các cao nhân.
    Em mới tham gia diễn đàn, và với kiến thức hạn chế của mình em đang muốn tìm hiểu về các công nghệ sản xuất linh kiện: Điện trở, transistor, và đặc biệt là các linh kiện IC các kiểu đóng gói QFP(Quad Flatpack),SSOP(Shrink Small Outline Package) ... hoặc cao nhân nào có tài liệu đánh giá và phương pháp đánh giá chất lượng linh kiện giới thiệu em biết với hoặc send cho em xin qua email: thuanngv@gmail.com em xin vô cùng cảm ơn các bác.

cái này cũng hay đây
    theo tôi được biết, để sản xuất điện trở người ta dùng công nghệ tiện, nghĩa là với một lỏi (Than, kim loại...ko bản đến điện trở dây quấn) người ta tiện những rãnh có tiết diện khác nhau để tạo ra các điện trở có giá trị khác nhau.

tài liệu đánh giá chất lượng LK, bác có thể tham khảo tài liệu HD xây dựng ISO 9001 - 2000. bác sẽ hiểu dc quy trình kiểm tra chất lượng linh kiện đầu vào.

Comment

Nguyên văn bởi 1504 Xem bài viết
      cái này cũng hay đây
      theo tôi được biết, để sản xuất điện trở người ta dùng công nghệ tiện, nghĩa là với một lỏi (Than, kim loại...ko bản đến điện trở dây quấn) người ta tiện những rãnh có tiết diện khác nhau để tạo ra các điện trở có giá trị khác nhau.

tài liệu đánh giá chất lượng LK, bác có thể tham khảo tài liệu HD xây dựng ISO 9001 - 2000. bác sẽ hiểu dc quy trình kiểm tra chất lượng linh kiện đầu vào.
      Điện trở bác nói ở đây là điện trở loại nào? Điện trở nhỏ li ti trong các điện thoại di động, switch, Hub, Router... hay các điện trở có các mã vạch màu ở trên thân điện trở.
      Tài liệu đánh giá chất lượng linh kiện bác có thể nói rõ hơn tên của tài liệu này giúp em ko? Hay nếu bác có, bác share cho em tham khảo với. Thanks bác nhiều

Comment

Nhóc cũng chỉ đọc trong một số ít tài liệu, thấy như thế này:

Điện trở than ép: pha hỗn hợp bột than với các chất kết dính và phụ liệu khác. Điều chỉnh điện trở bằng cách điều chỉnh tỷ lệ các chất. Ép định hình và nung cho các chất kết dính với nhau.

Điện trở than phun: Dùng lõi sứ, và phủ lên đó 1 lớp bột than. Sau đó tiện các rãnh xoắn ốc (như anh 1504 nói) để biến ống than đó thành dây than xoắn ốc. Điều chỉnh bằng 2 cách: độ dày của lớp than, và bước của đường rãnh xoắn ốc.

Điện trở màng kim loại: cũng như điện trở than phun, nhưng dùng màng kim loại, phương pháp bốc hơi và ngưng hơi Kim loại trong chân không.

Các linh kiện bán dẫn:

ngày xưa dùng phương pháp khuếch tán dùng các mũi nhọn kim loại chích vào thỏi bán dẫn. (các transistor tiếp điểm).

Sau đó dùng phương pháp kéo: kéo thỏi bán dẫn nóng dẻo, đồng thời khuếch tán bằng hơi để có từng đoạn có tạp chất khác nhau. (Các transistor tiếp mặt).

Từ giữa thập niên 60 trở về sau, dùng kỹ thuật Plannar Epitaxi, tạo mặt nạ oxid silic bằng cách nung nóng thỏi bán dận trong môi trường oxy nguyên chất, khắc mặt nạ bằng phương pháp quang khắc (giống như các anh chị bây giờ làm mặt nạ in lụa để làm mạch in). Khuếch tán tạp chất bằng cách nung nóng trong môi trường hơi của tạp chất đó.

Từ khi có kỹ thuật này, các transistor được sản xuất hàng loạt trên cùng một đế silic. Sau đó mới cắt ra và hàn chân, đóng vỏ riêng.

Cũng từ kỹ thuật này, ngừoi ta có thể chế tạo nhiều transistor trên cùng 1 đế và liên kết nối mạch với nhau. Nhờ đó ngành công nghiệp sản xuất IC mới phát triển được.

Bây giờ không biết kỹ thuật sản xuất linh kiện đã tiến bộ đến mức độ nào rồi? Nhóc chưa được đọc những tài liệu mới nên không biết.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Bài viết của nhóc rất hay. Nhóc còn biết cách nào để kiểm tra chất lượng của linh kiện không? Share cho mọi người trong forum cùng biết và cụ thể là mình đang rất băn khoăn không biết cách nào để biết được chất lượng linh kiện mình đang sử dụng.

Comment

Về tác giả

Collapse

thuannv Tìm hiểu thêm về thuannv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X