Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nghiên cứu về ASIC - Làm chủ nên công nghiệp vi điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nghiên cứu về ASIC - Làm chủ nên công nghiệp vi điện tử

Đất nước mình còn nghèo chỉ vì nên khoa học công nghệ chưa thực sự phát triển, phần lớn dân số sống nhờ vào nông nghiệp => Thử hỏi bao nhiêu thóc bán ra thì mới mua được một cái tivi hay một cái máy vi tính?

Chỉ xét riêng về điện tử: Vậy làm thế nào để có thể sản xuất ra những thiết bị điện tử như máy vi tính, tivi, các bộ điều khiển tự động, các hệ thống truyền thông,... .Nhiều người cho rằng chúng ta chỉ cần nhập dây chuyền công nghệ, mua linh kiện rồi thuê nhân công lắp ráp. Đó là nhìn theo con mắt của những nhà làm kinh tế. Họ làm như vậy không có gì sai vì họ không phải là các nhà nghiên cứu về công nghệ (ở đây nó phạm vi hẹp về công nghệ điện tử).

Tuy nhiên, nếu chúng ta chỉ dừng ở đó thì rõ ràng công nghệ điện tử của chúng ta không thể phát triển để đến mức làm chủ được, chưa nói đến chuyện sánh vai với các nước có nến công nghệ điện tử phát triển khác (kể cả trong khu vực). Chúng ta mới thực sự phát triển được ngành công nghiệp kinh doanh công nhân trình độ cao - cụ thể là công nhân lắp ráp điện tử.

Nhìn lại nền công nghệ điện tử của chúng ta, rõ ràng là chúng ta mới chỉ phát triển được một số ứng dụng dưới dạng bản mạch ứng dụng (thiết kế ứng dụng và mua linh kiện về lắp ráp). Chúng ta chưa có được một nên công nghiệp vi điện tử - sản xuất linh kiện điện tử để có thể đáp ứng được nhu cầu của chúng ta. Nếu không có ngành công nghiệp vi điện tử thì ngành công nghiệp điện tử ứng dụng (nếu có phát triển) liệu có cạnh tranh được với các nước bạn không?

Ngày xưa chúng ta đã từng có nhà máy sản xuất transistor (loại bọc vỏ đồng - hay còn gọi là transistor mũ đồng) do Liên Xô giúp đỡ. Về sau không được đầu từ về công nghệ và nhân lực => nhà máy không còn sản xuất.

Tương lai gần, theo một số nguồn tin đầu tư thì trong vài năm tới chúng ta sẽ có từ 1-2 nhà máy sản xuất linh kiện điện tử. Chúng ta cũng sẽ có các phòng sạch và các phòng thí nghiệp để nghiên cứu và sản xuất thử các ứng dụng trên vật liệu silicon.

|=> Để chạy đua với thời gian nếu bạn nào thực sự yêu thích về vi điện tử nên tự trang bị cho mình những kiến thức căn bản về thiết kế các mạch vi điện tử, vật liệu silicon.

Mình hiện đang làm design về ASIC (đơn thuần chỉ là design thôi) cũng mong muốn thổi một luồng gió để cùng anh em nghiên cứu về vi điện tử tạo ra được một đột phá thực sự nhằm góp phần xây dựng nên một nên công nghiệp điện tử - vi điện tử tại nước nhà.

Nguyên văn bởi yesme@
    Mình hiện đang làm design về ASIC (đơn thuần chỉ là design thôi) cũng mong muốn thổi một luồng gió để cùng anh em nghiên cứu về vi điện tử tạo ra được một đột phá thực sự nhằm góp phần xây dựng nên một nên công nghiệp điện tử - vi điện tử tại nước nhà.
    tui cũng đang rất quan tâm đến lĩnh vực này, ko biết hiện nay bro đang làm trong công ty nào vậy?, ở Vn hình như mới chỉ có ở HCM thôi phải ko, nếu ko cảm thấy bất tiện, rất mong có dịp học hỏi bro.

my Y-ID: huycuong112981@yahoo.com

Comment

Mình cũng rất mong muốn được trao đổi với mọi người. Hiện mình đang ở nước ngoài nhưng nếu một ngày chúng ta có thể gặp nhau tại VN và cùng bắt tay làm việc được với nhau trong lĩnh vực này thì còn gi bằng.

Mọi trao đổi nếu có thể publish thì mình nghĩ chúng ta trao đổi trên diễn đàn để những người khác cùng cho ý kiến.

Thân chào,

Comment

van de hay day!

Nguyên văn bởi yesme@
        Mình cũng rất mong muốn được trao đổi với mọi người. Hiện mình đang ở nước ngoài nhưng nếu một ngày chúng ta có thể gặp nhau tại VN và cùng bắt tay làm việc được với nhau trong lĩnh vực này thì còn gi bằng.

Mọi trao đổi nếu có thể publish thì mình nghĩ chúng ta trao đổi trên diễn đàn để những người khác cùng cho ý kiến.

Thân chào,
        tui cung co biet chut it ve ASIC nhung ko nhieu lam!Ban co the cho tui vai tai lieu de doc duoc ko?Neu duoc thi hay cho tui mot de an de tui thu thuc hien ,vi co luc tui se thuc hien mot de tai nhu vay thi sao?
        Tui da tung lam viec tren FPGA va PCLD nhung chu yeu la lkap trinh phan mem thoi ,tuc la voi KIT co san chi tao ra san pham thoi!Do la hoi tui con la sinh vien ,duoc vinh du lam de tai ve no!
        Hy vong ban se giup tui voi ,tui se co gang den cung!

Comment

Tôi không phải là người theo chủ nghĩa hoài nghi .Nhưng theo tôi muốn làm cái gì phải tính đươc hiệu quả .Ví dụ ta làm vi điện tủ xem sản phẩm là cái gì định bán cho ai, giá thành là bao nhiêu .Còn như ở VN rất nhiều người tài .Rất nhiều tiến sĩ khoa học.Hàng năm rất nhiều công trình khoa hoc được câp bằng rồi sếp xó. Còn người làm khoa học lương ít .Rất nhiều viện nọ viện kia tiêu tốn tiền của nhà nước

Comment

Không hiểu ý bạn lắm. Ngành công nghiệp vi điện tử có giá trị hàng trăm tỷ USD mỗi năm, tạo nên những công ty hàng đầu thế giới như Intel, Samsung. Tớ chẳng thấy có điểm nào là ngành vi điện tử nghiên cứu lý thuyết, chém gió hết cả. Nếu có người nào chém gió thì người đó làm gì cũng sẽ chém gió hết.

Còn nếu bạn cho rằng VN không nên học, hoặc nghiên cứu vi điện tử thì suy nghĩ của bạn giống với tớ cách đây gần 20 năm. Thật đáng tiếc sau 20 năm vẫn có những người suy nghĩ giống tớ lúc còn chưa biết gì. Tớ đang là một trong những người sống nhờ miếng bánh vi điện tử đó, và sống khá tốt là đằng khác.

Nguyên văn bởi trungkien_nd Xem bài viết
            Tôi không phải là người theo chủ nghĩa hoài nghi .Nhưng theo tôi muốn làm cái gì phải tính đươc hiệu quả .Ví dụ ta làm vi điện tủ xem sản phẩm là cái gì định bán cho ai, giá thành là bao nhiêu .Còn như ở VN rất nhiều người tài .Rất nhiều tiến sĩ khoa học.Hàng năm rất nhiều công trình khoa hoc được câp bằng rồi sếp xó. Còn người làm khoa học lương ít .Rất nhiều viện nọ viện kia tiêu tốn tiền của nhà nước

Comment

Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
              Không hiểu ý bạn lắm. Ngành công nghiệp vi điện tử có giá trị hàng trăm tỷ USD mỗi năm, tạo nên những công ty hàng đầu thế giới như Intel, Samsung. Tớ chẳng thấy có điểm nào là ngành vi điện tử nghiên cứu lý thuyết, chém gió hết cả. Nếu có người nào chém gió thì người đó làm gì cũng sẽ chém gió hết.

Còn nếu bạn cho rằng VN không nên học, hoặc nghiên cứu vi điện tử thì suy nghĩ của bạn giống với tớ cách đây gần 20 năm. Thật đáng tiếc sau 20 năm vẫn có những người suy nghĩ giống tớ lúc còn chưa biết gì. Tớ đang là một trong những người sống nhờ miếng bánh vi điện tử đó, và sống khá tốt là đằng khác.
              Bác Rommel.de có nghĩ tới khi già già chút về Việt Nam, kết hợp mấy anh em trên này làm một đội oánh thuê (outsource) cho bọn nhợn tư bản chơi không?

Comment

Nguyên văn bởi hithere123 Xem bài viết
                Bác Rommel.de có nghĩ tới khi già già chút về Việt Nam, kết hợp mấy anh em trên này làm một đội oánh thuê (outsource) cho bọn nhợn tư bản chơi không?
                ý tuởng của anh hithere123 vui đấy ạ @@.
                lúc nào thực hiện cho em xin chân bảo vệ với nhá.
                em học vi điện tử nhưng giờ đang làm phần mềm ở hanoi vì ở hanoi công ty vi mạch cũng ít
                với lương lậu ko dynamic như bên software.
                Em thấy bọn samsung nó đang xây nhà máy fab ở thái nguyên ko biết có đúng là fab thật ko, nhưng hy vọng sau này có
                nhiều trung tâm design ở hanoi.

Comment

Nguyên văn bởi cheetin Xem bài viết
                  Em thấy bọn samsung nó đang xây nhà máy fab ở thái nguyên ko biết có đúng là fab thật ko, nhưng hy vọng sau này có
                  nhiều trung tâm design ở hanoi.
                  Anh đọc báo thì hiểu là nhà máy lắp ráp điện thoại kiểu như canon trên khu bắc thăng long vậy. Samsung mà xây fab ở Việt Nam thì ngon lành cành đào quá

Comment

nếu tự chủ được linh kiện bán dẫn và nhiều ngành khác thì còn gì bằng,khi xảy ra chiến tranh quân sự, chiến tranh kinh tế thì mình không phụ thuộc vào ai hết,dù tiến trình này kéo dài nửa thế kỷ cũng được, còn hơn là phải mua của nước khác, dù biết rằng làm như thế là không kinh tế và rất đắt đỏ mới cho ra một sản phẩm bán dẫn made in vina nhưng là do người việt sản xuất,cái này cần các bác các chú bên BỘ CHÍNH TRỊ quyết mới được. nhưng với điều kiện cần và đủ là đuổi thẳng cổ những thằng ngu mà tỏ ra nguy hiểm,tham quyền cố chức,lợi dụng quen biết mà chen chân vào việc xây dựng ngành vi điện tử nước nhà,.
                    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

anh hithere123, cái dự án này mới có tháng trước thôi, còn điện thoạt ở thái nguyên thì
                      to rồi anh search từ khóa "samsung vi mach thai nguyen" ra nhiều lắm

Samsung đầu tư nhà máy vi mạch ở Thái Nguyên - Samsung dau tu nha may vi mach o Thai Nguyen - Saigon Times Online - Thời báo Kinh tế Sài gòn - Thoi bao Kinh te Sai gon

Comment

anh hithere123, cái dự án này mới có tháng trước thôi, còn điện thoạt ở thái nguyên thì
                        to rồi anh search từ khóa "samsung vi mach thai nguyen" ra nhiều lắm

Samsung đầu tư nhà máy vi mạch ở Thái Nguyên - Samsung dau tu nha may vi mach o Thai Nguyen - Saigon Times Online - Thời báo Kinh tế Sài gòn - Thoi bao Kinh te Sai gon
                        Anh đang nói tới cái khu tổ hợp ở Thái Nguyên ấy chứ. Nó không phải là nhà máy bán dẫn kiểu wafer fab sản xuất chip vi mạch như TSMC đâu mà nó đơn thuần là nhà máy sản xuất linh kiện, bo mạch thôi. Em đọc về cái công ty mẹ đang đầu tư là biết họ sẽ sản xuất cái gì thôi. Giống như Intel họ chỉ đem cho chúng ta sản xuất mấy thứ rẻ tiền và độc hại nhất trong cả chuỗi đồ điện tử. Muốn miếng bánh ngon thì chính chúng ta phải tự kiếm thôi

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                          nếu tự chủ được linh kiện bán dẫn và nhiều ngành khác thì còn gì bằng, khi xảy ra chiến tranh quân sự, chiến tranh kinh tế thì mình không phụ thuộc vào ai hết,
                          Bác nhạy cảm quá, bây giờ có ai muốn chiến tranh đâu, giả như có chiến tranh thì tự chủ hay không thì cũng không còn mấy ý nghĩa nữa vì các cơ sở sản xuất lúc đấy bị oánh đầu tiên còn gì nữa mà tự chủ. Tự chủ là để làm sao kiếm thật nhiều tiền của bọn nhợn tư bản, như thế thì mình chả sợ bố con thằng nào nữa

dù tiến trình này kéo dài nửa thế kỷ cũng được, còn hơn là phải mua của nước khác, dù biết rằng làm như thế là không kinh tế và rất đắt đỏ mới cho ra một sản phẩm bán dẫn made in vina nhưng là do người việt sản xuất,cái này cần các bác các chú bên BỘ CHÍNH TRỊ quyết mới được
                          Lĩnh vực này có trủ trương nghị quyết hết rồi, còn cần quyết như thế nào nữa hả bác.

nhưng với điều kiện cần và đủ là đuổi thẳng cổ những thằng ngu mà tỏ ra nguy hiểm,tham quyền cố chức,lợi dụng quen biết mà chen chân vào việc xây dựng ngành vi điện tử nước nhà,.
                          Bác cho em cái ví dụ tị củ đi, chứ bác nói chung chung vậy lại thành nguy hiểm rồi. Theo như em thấy cụ bộ trưởng bộ khcn đương nhiệm là người có tâm huyết nhất về lĩnh vực công nghệ cao trong các đời bộ trưởng gần đây. Dân đen tụi em đang hy vọng đội ngũ giúp việc cho cụ có những đề xuất hợp lý để lĩnh vực bán dẫn này có thể khởi sắc trong thời gian tới.

Comment

à cách đây nửa năm ở 1 hội thảo vi mạch tổ chức ở hanoi em có gặp và nói chuyện với 1 anh bên
                            bộ khcn thì anh đấy bảo là đang nhờ bọn toshia nó hỗ trợ để mở trung tâm nghiên cứu vi mạch ở hanoi.
                            Nhưng em thấy liên quan đến bộ thì ko biết bao lâu mới mở được và khi mở thì liệu lại có giống các BỘ
                            khác ko.

Comment

à cách đây nửa năm ở 1 hội thảo vi mạch tổ chức ở hanoi em có gặp và nói chuyện với 1 anh bên
                              bộ khcn thì anh đấy bảo là đang nhờ bọn toshia nó hỗ trợ để mở trung tâm nghiên cứu vi mạch ở hanoi.
                              Nhưng em thấy liên quan đến bộ thì ko biết bao lâu mới mở được và khi mở thì liệu lại có giống các BỘ
                              khác ko.
                              Có phải là hội thảo của tụi Synopsys hay Cadence gì đấy tổ chức cả ở Bắc Trung Nam không? Theo kinh nghiệm của anh thì trung tâm nghiên cứu hay công ty thì rất cần có cái roadmap và cái đầu ra. Không có cái hai này là không ăn thua đâu. Tuy nhiên với trung tâm nghiên cứu thì đầu ra chưa chắc phải là tiền trực tiếp, có thể là các sản phẩm mềm khác (đảm báo có ích chứ không phải đắp chiếu để đấy tốn tiền lúa gạo của nhân dân.)

Nếu em có liên lạc của bác đấy thì giới thiệu bác ấy với diễn đàn này để mọi người có thể trao đổi thêm. Anh hiện cũng đang ấp ủ một vài ý tưởng về những thứ kiểu trên trời thế này, rất vui nếu anh có thể chia sẻ cho những người quan tâm để kéo nó xuống mặt đất

Comment

Về tác giả

Collapse

yesme@ Tìm hiểu thêm về yesme@

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X