Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Muốn tìm một khóa học hoặc lớp học hiệu quả !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Muốn tìm một khóa học hoặc lớp học hiệu quả !!!

Em là người mới bắt đầu về mảng điện tử, trước là dân IT. Hiện nay công việc có chút thay đổi nên bắt buộc phải học và tìm hiểu về FPGA. Rất mong mọi người có kinh nghiệm hoặc thông tin giúp mình xem có khóa đào tạo này về mảng này, để mình học và tìm hiểu về nó. Rất cảm ơn mọi người!!!

Ngó qua bên cty Ngân Giang gì đó, sẽ có khóa học cho người mới bắt đầu. Tự học hoàn toàn được nhưng mất công hơn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi Salamander11 Xem bài viết
      Em là người mới bắt đầu về mảng điện tử, trước là dân IT. Hiện nay công việc có chút thay đổi nên bắt buộc phải học và tìm hiểu về FPGA. Rất mong mọi người có kinh nghiệm hoặc thông tin giúp mình xem có khóa đào tạo này về mảng này, để mình học và tìm hiểu về nó. Rất cảm ơn mọi người!!!
      Hi Bạn,

FPGA là một mảng quá rộng, nên nếu bạn nói "để học và tìm hiểu về nó" thì theo quan điểm của mình, khó có ai biết là bạn đang muốn học và tìm hiểu cái gì.

Nếu bạn có thể chia sẻ một chút về dự án bạn làm, thì có thể sẽ có nhiều người hiểu rõ hơn, từ đó tư vấn được tốt hơn.

Với 1 chút kiến thức của mình, thì học FPGA có thể chia thành 2 mảng lớn:

1: Học về FPGA hardware.
      Tức là học coi cấu trúc của FPGA là như thế nào. Với 1 loại chịp cụ thể thì kiến trúc nó ra làm sao. Cách cấu hình (configuring) như thế nào để nó hoạt động đúng như mong muốn của mình.

PHần này đơn thuần là về Hardware, Với mỗi loại chip FPGA, thì nhà cung cấp sẽ có tài liệu cụ thể liên quan. Làm nhiều dòng Chip nào thì có kinh nghiệm về dòng Chip đó.

2) Học về FPGA Software.
      Phần này mình chia thành 2 phần nhỏ.
      a) Thiết kế logic.
      Bạn dùng ngôn ngữ Verilog, VHDL để định nghĩa các kiến trúc phần cứng theo yêu cầu mà bạn mong muốn. Ví dụ bạn muốn làm khối ALU, Register, GPIO, I2C, SPI, VGA vân vân và mây mây.

Sau khi hoàn thành, bạn đã có 1 con CHIP được mô phỏng mềm bằng Software.

b) Thiết kế Firm Ware.
      Dựa trên kiến trúc của thiết kế Logic, người ta sẽ làm ra cái gọi là Firm Ware để đơn giản hóa việc sử dụng thiết kế logic đó.
      Từ Firm Ware, người ta làm ra Hệ Điều Hành chạy trên Firm Ware. Từ Hệ Điều Hành (OS), thì bạn viết trình biên dịch và phần mềm để bạn Code trên đó (Cái này nghe có vẻ như dân IT rồi nhỉ )

===> Lời kết: Cái bạn đang hỏi rất là rộng. Nên theo mình là rất khó tư vấn. Bạn nói cụ thể bạn muốn làm cái gì, thì có thể sẽ giúp được cụ thể hơn.

email: quang.icdesign@icloud.com

Thân,

Comment

Về tác giả

Collapse

Salamander11 Tìm hiểu thêm về Salamander11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X