Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp đỡ em về khối tạo xung vuông và răng cưa dùng VHDL

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp đỡ em về khối tạo xung vuông và răng cưa dùng VHDL

Các bác giúp đỡ em về khối tạo dao động xung vuông và răng cưa dùng VHDL. với tần số có thể thay đổi được bằng cách dùng bộ chia tần hoặc dùng các tham số có thể thây đổi được. bác nào có sơ đồ khối và code của mạch có thể cho em ko. e đang cần gấp. thank các bác. mong các bác giúp đỡ e

Chia tần:
    - Chia 2: Dùng 1 flip-flop, cứ mỗi clock, flip-flop chuyển trạng thái từ 0 thì sang 1, từ 1 sang 0.
    - Chia 3: Dùng bộ đếm, 2 bit , đếm 0 1 2 0 1 2 0 1 2 .... Và so sánh, nếu bộ đếm = 0 thì output = 1, còn ko thì output = 0
    - Chia 4: Dùng bộ đếm, 2 bit , đếm 0 1 2 3 0 1 2 3 ... So sánh nếu Đếm = 0 1 thì output = 0 , 2 3 thì output = 1. Hoặc dùng bit 1 của bộ đếm làm output clock.

Nếu bạn không hiểu mình nói gì thì bạn chưa đung tay đụng chân gì với VHDL hết ... Ráng download ISE về nghịch tí. Còn bạn hiểu chút chút thì bạn có thể hỏi tiếp ....

Comment

Bài cảu mình sẽ dùng bộ cộng tích lũy, bộ đệm, bộ chia tần nhưng m chưa thể kết nối được các thành phần 1 cách chính xác. bạn có thể giúp m vẽ sơ đồ khối ko. thank!

Comment

không,
        Tại sao cần bộ cộng tích lũy, bộ đệm? Mấy cái này dùng để làm gì?

Comment

tạo xung vuông và răng cưa mà. nên phải dùng các bộ đó

Comment

Nguyên văn bởi kakahoang10 Xem bài viết
            tạo xung vuông và răng cưa mà. nên phải dùng các bộ đó
            Đâu bạn vẽ hình ra coi

Comment

minh chua ve duoc nen moi hoi

Comment

Nói giỡn chơi chút. Tại vì mình thắc mắc, sao bạn biết gồm có những bộ đó mà không vẽ được các bộ đó kết nối với nhau như thế nào. Chắc bạn được ai "móm" là phải dùng mấy bộ đó.
                Mình không biết chỉ bàn thế nào nữa. Giải thuật của bộ chia tần với tần số thay đổi được là như vậy:

- Bạn cần 1 clock nhanh, clk
                - Bạn cần 1 thanh ghi, ghi giá trị thòi gian ... tính bằng "chu kì của clock clk.
                - Bạn cần một giá trị dừng, khi nào thanh ghi = giá trị này thì quay lại đếm lại từ đầu

if(rising_edge(clk)) then
                if(count_up=stop_value) then
                count_up <= 0;
                else
                count_up <= count_up + 1;
                end if;
                end if;

Như vậy cứ mỗi lần count_up = 0 thì bạn đã "trải" qua thời gian T, T = stop_value*Tclk, Tclk = chu kì của clock chính dùng để đếm. Thay đổi stop_value bạn sẽ thay đổi được tần số của bạn.

Còn tạo xung răng cưa: nếu đầu ra của bạn là digital thì sao tạo răng cưa được????

Comment

mình chưa làm băm xung bao h nhưng nếu nói dùng bộ cộng tích luỹ thì khả năng là bộ đếm vì bộ đếm là trường hợp đắc biệt của bộ cộng tích luỹ

Comment

vì bài này khá giống bài thiết kế NCO trong sách giáo khoa nên mình đoán nó sử dụng những bộ trên.

Comment

vì bài này khá giống bài thiết kế NCO trong sách giáo khoa nên mình đoán nó sử dụng những bộ trên.
                      Bạn nghĩ sao làm đại đi ... làm sai rồi sửa ...

Comment

bạn mình có làm đồ án về cái này, nói chung là dùng nco là cũng khả thi có thể thay đổi đc tần số, dạng xung thì đc lưu vào trong rom, khi cần thì chỉ cần gọi ra là đc

Comment

Nguyên văn bởi boyzzun Xem bài viết
                          bạn mình có làm đồ án về cái này, nói chung là dùng nco là cũng khả thi có thể thay đổi đc tần số, dạng xung thì đc lưu vào trong rom, khi cần thì chỉ cần gọi ra là đc
                          Mình cũng định thay code chỗ tạo tín hiệu sin thành răng cưa nhưng chưa biết viết thế nào.

Comment

Bạn có thể xin cho mình sơ đồ khối của bài này từ bạn của bạn ko?

Comment

đây bạn, nó chỉ cho code thôi còn bạn phải tự tìm hiểu
                              PS: đây chỉ là code tham khảo trong bài của bạn thì bạn nên đổi đi mới có thể dùng đc
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

kakahoang10 Tìm hiểu thêm về kakahoang10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X