Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ADC trong PSoC co the nhan dau vao am duoc ko

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ADC trong PSoC co the nhan dau vao am duoc ko

Mình mới làm PSoC. Mình đang làm về vấn đề lấy tín hiều từ sensor đo lưu lượng đưa qua ADC.Nhưng tín hiệu ra từ sensor có cả dương và âm.Nên mình ko biết ADC của PSoC có thể dùng được với đầu vào âm được ko.
    Không có gì thay đổi bằng sự đổi thay

vấn đề này mình đã làm rồi. ADC của Psoc không đo được mức âm. giải đo lớn nhất là 0 đến 5v. vì vậy đầu vào bạn lên biến đổi một chút để được tín hiệu + đưa vào ADC của Psoc.
    chúc bạn thành công.

Comment

Nhưng mình đọc datasheet về adc thấy có đoạn viết như sau:
      " The result of the calculation will be referenced to AGND. For a ADC data value of 1000 the Voltage measured can be calculated to be -0.66V as follows:
      Vin = (1000-2048)/2048 *1.3 = -0.66V"
      Bạn có thể giải thích giúp mình được không vậy.
      Ah bạn bảo là biến đổi tín hiệu một chút liệu có phải là mình dịch tín hiệu lên trên mức 0 ah.Bạn có thể nói cụ thể hơn một chút được không vậy.thanks

Comment

Ah quên còn một vấn đề nữa là đầu ra của DAC có thể là âm không vậy?thanks nhiều nhiều

Comment

lý thuyết là như vậy thôi bạn ạ. trong đó nó còn có công thức giải điện áp đầu vào cho ADC là Vp2.4 - Vp2.6 <= Vin<=Vp2.4 + Vp2.6. vậy nếu ta cứ theo công thức như vậy thì ta sẽ được giải điện áp đầu vào là -5 v đến 5v. trên thực tế thì không có như vậy.

Comment

à quên. bạn có thể tham khảo mạch sau.
            Attached Files

Comment

Ah.Thế cho mình hỏi bây giờ có Chip nào có cả ADC và DAC tạo ra điện áp âm không vậy.

Comment

mình chưa làm loại này bao giờ nhưng mình nghĩ là có. bạn tìm trên mạng xem. tuy nhiên bạn có thể dùng cách đấu dây như trên để số hóa tín hiệu âm. dùng ngay Psoc cho nhanh.

Comment

ADC đọc vào âm thì mình chưa làm nhưng mình nghĩ cũng tương tự như DAC với điện áp âm.Với DAC cộng thêm với mạch khuyếch đại thuật toán bên ngoài bạn có thể tạo ra điện áp âm bất kỳ(mình làm là +/-10V) !
                  Với khuyếch đại thuật toán theo công thức sau:
                  Ura=K(Uv-Uch)
                  chọn Uch=2.5V,K=4
                  khi Uv=0-->Ura=-10V
                  khi Uv=5-->Ura=+10V
                  Tuy nhiên bạn phải chú ý chỉnh các điện trở mắc cùng khuyếch đại thuật toán để ba điểm 0,+5V,2.5V gần với tuyến tính nhất.Trong Psoc DAC ra max xấp xỉ 4.96V,min 0.02V nên Ura không thể đạt được đúng 10V.
                  Last edited by process; 13-09-2008, 17:37.
                  Technical Institutes
                  Mobile: 0983278725
                  Email:

Comment

bạn Process nói đúng đấy. tương tự như vậy đâu vào của ADC bạn cũng có thể sử dụng các bộ khuếch đại thuật toán để nâng điện áp lên >= 0.chúc bạn thành công.

Comment

Cám ơn các bạn đã trả lời mình rất nhiệt tình.Nhưng câu trả lời không sát với bài toán của mình lắm.Bài toán của mình cụ thể là:Mình đang xử lý tín hiệu ra của sensor đo khí gas.Giả sử ban đầu gas chưa chảy tín hiệu ra của sensor là 5mV chẳng hạn. Khi đó vì gas chưa chảy nên mình invert tín hiệu thành -5mV rồi cộng với tín hiệu ban đầu như vậy là được tín hiệu ra là 0(ứng với gas chưa chảy) Khi gas chảy chẳng hạn tín hiệu ra của sensor là 55mV(nhưng thực ra chỉ là 50mV vì độ lệch không ban đầu là 5mV) Lúc này tín hiệu -5mV vừa rồi được lưu lại rồi cộng với 55mV là đạt được yêu cầu.Vì vậy mình định dùng PSoC như sau: Ban đầu khi mình ấn công tắc( tức khi gas ko chảy) thì tín hiệu ra từ sensor cho qua ADC của PSoC rồi tiến hành đảo chiều đi và lưu vào bộ nhớ.Sau đó khi không ấn nút(tức trường hợp gas đang chảy) thì lấy đầu ra của sensor trừ đi giá trị lưu lúc bấm nút.Nhưng gặp phải 2 vấn đề là tín hiều ra của sensor có thể âm ( từ -1V đến 1V tức đầu vào ADC là âm điều này giải quyết như bạn Tùng chắc là được nhưng gặp phải vấn đề là mình chỉ cần dải từ -1V đến 1V tức độ phân giải của ADC là 2V/512(nếu là ADC 9bit) nhưng trong PSoC desinger thì không hiều làm sao để cấu hình được dải đó cả) và giả sử khi tín hiệu ra của sensor là 1V thì đầu ra của DAC phải là -1V( Vậy là đầu ra của DAC là tín hiệu âm.
                      Mình miêu tả bài toán chắc lủng củng lắm nhỉ.ko biết mọi người có hiểu không vậy.mong mọi người giúp đỡ.thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

tufujikin Tìm hiểu thêm về tufujikin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X