Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thấy buồn nên hát cho vui hehe...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi learn90 Xem bài viết
    Tôi cũng muốn học loại này cũng post hỏi nhưng ko ai trả lời cụ thể cả. Nếu có bạn post lên chỉ cần 1 bài học làm được từ đầu đến cuối như các DD khác là tốt rồi cho những người muốn học. 1 phiếu ủng hộ
    Nguyên văn bởi vietkien Xem bài viết
    mình cũng đồng ý với bạn chuabietyeu, nếu bạn chưa từng làm với psoc thì những thao tác cơ bản như lấy các khối ra đặt thông số, nối dây... nên tự mày mò hoặc nhìn ai đó hướng dẫn làm 1 lần thì sẽ dễ dàng hơn vì trên mạng khó nói rõ được mà bạn cũng khó hình dung. Về phần cứng thì ctrình vẽ mạch nào cũng hỗ trợ thư viện sẵn bạn chỉ cần tìm đúng footprint có kích thước đúng với kích thước thực của con chip bạn dùng là được, psoc k cần thạch anh dao động ngoài nên phần cứng đơn giản hơn chip khác. Mình có nhiều mạch dùng psoc nhưng với nhiều chức năng khác nhau và vẽ bằng protel, nếu bạn cần thì nói rõ y/c mình có thể up lên cho 1 vài mạch cụ thể(file sch). ham học hỏi + kiên trì = thành công;
    Cảm ơn nhiều về lời khuyên bạn đã đi trước, nếu quá trình bạn làm như thế nào bạn nói từ đầu đến cuối thì tốt quá.

Comment

To vietkien

Nguyên văn bởi vietkien Xem bài viết
      psoc không lv với điện áp âm so với chân gnd của nó đâu bạn a, sao bạn không dùng clưu ngoài, qua filter rồi cho qua ADC? Cũng may mà t/h đưa vào chân psoc của bạn yếu nên nó bị sụt áp hết chứ ko bạn mua chip mới rồi. t/h tương tự đưa vào chân nào nên đặt cấu hình chân đó là highZ để không bị suy giảm t/h bạn a.

Mình cũng đã nghĩ đến giải pháp chỉnh lưu ngoài rồi mới đưa vào chân của PSOC, nhưng đề tài của mình là phải làm được tất cả nhưng cái đó bằng các module của PSOC. Thực tế mình cũng đã thây rất nhiều người làm về cái chỉnh lưu này, trên diễn đàn của người nước ngoài. nên mình nghĩ mình sẽ làm được. Thông tin bạn bảo PSOC ko làm việc với điện áp âm hơn GND của nó bạn đọc ở chỗ nào vậy. Mình tìm mãi mà ko được.

Một vấn đề khác là mình thấy họ làm bộ chỉnh lưu, và nói rằng đầu vào là 2Vpp, mình chỉ hiểu lờ mờ là 2Vpp tức là điện áp giống như hình sin, nhưng đã đưa được tất cả phần âm lên lơn hơn 0V rồi. không biết mình hiểu thế có đúng ko. Và họ làm với tín hiệu này thì đầu ra của bộ chỉnh lưu rất ngon lành. Còn mình cho tín hiệu xc vào thì lại ko được. Mình chắc chắn rằng việc cấu hình module chỉnh lưu của mình là chính xác. Vậy để giải quyết vấn đề này bạn có ý tưởng nào ko? Mình thì mình nghĩ, lấy tín hiệu sin xoay chiều cần chỉnh lưu, cộng với 1 thành phần 1 chiều có độ lớn bằng với biên độ của tín hiệu hình sin xoay chiều đó. Kết quả là mình có được 1 tín hiệu cũng là hình sin nhưng nó không còn phần âm nữa (giống như việc mình dịch trục toạ độ ấy). Nhưng mình chưa biết cách thực hiện nó như thế nào. Nếu bạn có phương án giải quyết hay có cao thủ nào có xin hay giúp mình với. Rất cảm ơn tất cả!

Comment

Nguyên văn bởi chuabietyeu Xem bài viết
        Mình cũng đã nghĩ đến giải pháp chỉnh lưu ngoài rồi mới đưa vào chân của PSOC, nhưng đề tài của mình là phải làm được tất cả nhưng cái đó bằng các module của PSOC. Thực tế mình cũng đã thây rất nhiều người làm về cái chỉnh lưu này, trên diễn đàn của người nước ngoài. nên mình nghĩ mình sẽ làm được. Thông tin bạn bảo PSOC ko làm việc với điện áp âm hơn GND của nó bạn đọc ở chỗ nào vậy. Mình tìm mãi mà ko được.

Một vấn đề khác là mình thấy họ làm bộ chỉnh lưu, và nói rằng đầu vào là 2Vpp, mình chỉ hiểu lờ mờ là 2Vpp tức là điện áp giống như hình sin, nhưng đã đưa được tất cả phần âm lên lơn hơn 0V rồi. không biết mình hiểu thế có đúng ko. Và họ làm với tín hiệu này thì đầu ra của bộ chỉnh lưu rất ngon lành. Còn mình cho tín hiệu xc vào thì lại ko được. Mình chắc chắn rằng việc cấu hình module chỉnh lưu của mình là chính xác. Vậy để giải quyết vấn đề này bạn có ý tưởng nào ko? Mình thì mình nghĩ, lấy tín hiệu sin xoay chiều cần chỉnh lưu, cộng với 1 thành phần 1 chiều có độ lớn bằng với biên độ của tín hiệu hình sin xoay chiều đó. Kết quả là mình có được 1 tín hiệu cũng là hình sin nhưng nó không còn phần âm nữa (giống như việc mình dịch trục toạ độ ấy). Nhưng mình chưa biết cách thực hiện nó như thế nào. Nếu bạn có phương án giải quyết hay có cao thủ nào có xin hay giúp mình với. Rất cảm ơn tất cả!
        mình chưa làm khối clưu nhưng mình không thấy có khối cl trong psoc không biết bạn lấy khối đó ở đâu ra, tên khối đó là j? Theo mình bạn dịch gốc toạ độ là hợp lý vì psoc không đựoc cấp nguồn âm nên không thể nhận đầu vào âm được cũng giống như kđ thuật toán vậy muốn kđ đảo được thì cần phải cấp cả nguồn âm cho nó. Không hiểu tại sao thầy bạn yc phải dồn tất cả công việc vào con psoc vậy, không hiểu rõ đề tài của bạn nên cũng không júp được nhiều nhưng có khó khăn j cứ lên dđ trao đổi nhé biết đâu có người giúp được.
        Cty tnhh thiết bị điện - điện tử công nghiệp: 0437821690 / 0988.775.900
        Thiết kế hệ thống điện điều khiển
        Sửa chữa INVERTER, DRIVER , PLC, UPS ...!

Comment

Vietkien!
          Hiện nay mình đang làm cái mạch dịch trục toạ độ đó. mà test bằng oscilloscope lại thấy ko chính xác lắm. VÌ muốn cộng được điện áp thì thành phần xoay chiều phải nhỏ hơn rất nhiều thành phần DC, nên tín hiệu ra ở đầu ra của mạch cộng là rất nhỏ. Khi nâng tín hiệu này lớn hơn thì lại ko còn chính xác nữa.
          Bài của mình đơn giản thôi, mình phải làm được 1 mạch chuẩn hoá tín hiệu trong đó tín hiệu đầu vào là xoay chiều hình sin tần số 50Hz và tín hiệu đầu ra của mạch này là phải phù hợp với đầu vào của ADC.
          Khối chỉnh lưu trong PSOC ko có, nhưng nó có thể sử dụng khối so sánh ngưỡng CMRRP để làm. (mình cũng ko thích làm khối chỉnh lưu này bên trong PSOC_yêu cầu thì làm thôi. vic dùng 1 mạch chỉnh lưu ngoài dễ dàng hơn nhiều, nhưng đổi lại cái này lại cho thiết bị của mình gọn nhẹ hơn và có độ chính xác cao hơn)
          Tiện đây cho mình hỏi, bạn đã làm việc với module CMRRP chưa? Và đã làm việc với chức năng zero crossing chưa? mình định dùng cái này để đo độ lệch pha của 2 tín hiệu. Nếu bạn đã làm thành công cái này thì share cho mình hoặc cho mình một số chỉ dẫn với nhé. Mình cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi learn90 Xem bài viết
            Tôi cũng muốn học loại này cũng post hỏi nhưng ko ai trả lời cụ thể cả. Nếu có bạn post lên chỉ cần 1 bài học làm được từ đầu đến cuối như các DD khác là tốt rồi cho những người muốn học. 1 phiếu ủng hộ
            đúng đó tôi cũng ủng hộ một phiếu. mọi người chắc sẽ nhất trí thôi

Comment

mình thêm 1 phiếu nữa nhá

Comment

Về tác giả

Collapse

vietkien Tìm hiểu thêm về vietkien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X