Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo nhiệt độ bằng Psoc?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình mới thử nạp PSoC mà không được, cái mạch nạp này cắm vào cổng LPT ==> mình cứ cắm vào LPT, nó có 5 đầu ra là Vdd, GND, XRES, SCLK, SDATA nối với PSoC, mình dùng con CY8C27443, đọc data sheet thấy có 5 cái chân đó nên nối vào, chẳng hiểu sao PSoC designer cứ báo là not connected, nó báo cái ICE not connect
    các cao thủ làm ơn chỉ giùm, các bác làm ơn hướng dẫn tường tận cách nạp cái, có phải thiết lập gì trong BIOS ko ??? help me!!!

Comment

Ai nói đo 0.1 độ là khó???? bạn mua một cái cảm biến nhiệt điện trở (hay còn gọi là đát trích) cái loại trong điều hòa người ta hay sử dụng ấy. Loại đó có điện trở biến đổi theo nhiệt độ mà, nó là loại biến đổi phi tuyến nhưng biến đổi liên tục đó.
      Bạn dùng ADC 14 bít thì đo tốt thôi. Nhớ là phải làm mạch lọc nhiễu ADC. độ dài dây cảm biến không nên để dài. Tôi nghĩ là phù hợp với đề tài của bạn vì tốc độ đáp ứng của cảm biến và tốc độ trích mẫu không cần quá cao. OKIE?

AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
        Ai nói đo 0.1 độ là khó???? bạn mua một cái cảm biến nhiệt điện trở (hay còn gọi là đát trích) cái loại trong điều hòa người ta hay sử dụng ấy. Loại đó có điện trở biến đổi theo nhiệt độ mà, nó là loại biến đổi phi tuyến nhưng biến đổi liên tục đó.
        Bạn dùng ADC 14 bít thì đo tốt thôi. Nhớ là phải làm mạch lọc nhiễu ADC. độ dài dây cảm biến không nên để dài. Tôi nghĩ là phù hợp với đề tài của bạn vì tốc độ đáp ứng của cảm biến và tốc độ trích mẫu không cần quá cao. OKIE?

AFH
        Nhưng vấn đề là chuẩn hóa nó như thế nào? Lấy gì để chuẩn hóa chính xác đến 0.1 độ.
        Kiếm 1 con sensor ko phải chuẩn hóa ko hề đơn giản. Nếu bác AFH có loại đó thì post tên nó lên em đọc datasheet 1 phát thử xem có cần chuẩn hóa lại ko?
        -------------------

Comment

em hỏi sao ko bác nào trả lời vậy ta, giúp newbie đi mà
          Nhân tiện các bác chỉ giúp em 5 cái chân để nạp vào con CY8c27443 là những chân nào cái
          Last edited by chocobo; 25-10-2005, 11:23.

Comment

Gửi bác CHIBANG: cái đó bác muốn tìm chuẩn thì giá rất đắt, chẳng hạn bác có thể mua loại PT100 về mà thí nghiệm, nhưng theo kinh nghiệm của tôi, hàng hóa ở Việt nam chủ yếu xuất phát từ Trung Quốc. Độ chính xác vì thế không phải là cao. Cách tốt nhất là bạn mua một cái cảm biến và một cái nhiệt kế hiện số loại tốt có độ phân chia 0.1 độ. Rồi bạn kẹp chung 2 cái cảm biến với nhau, gói chặt bằng vải cho nó to lên (nhằm giảm thời gian tăng giảm nhiệt độ ấy mà). sau đó bạn cho vào ngăn đá của tủ lạnh để cho nó đạt nhiệt độ âm, rồi mang ra ngoài cho nó nguội dần. Từ đó lập được bảng điện trở thực tế của cảm biến mà sử dụng. lần sau cứ mua đúng cái loại ấy, dùng đúng cái bảng ấy mà thiết kế, đảm bảo okie thôi. Và việc này bạn cũng chỉ phải làm một lần duy nhất, kô mất nhiều thời gian lắm đâu.
            Thông thường các cảm biến hay bị trôi về mặt giá trị điện trở ở nhiệt độ chuẩn (25 độ C) chứ đặc tính biến đổi thì okie. Chúc bạn thành công.

Gửi bạn chocobo: bạn vào mục datasheet của các loại chíp là biết mà:
            5 chân nạp gồm: VCC(chân 28), GND(chân 14),XRES(chân 19),SCLK(chân 13),SDATA(chân 15)

AFH

Comment

thankx bác AFH, bác có thể chỉ dẫn rõ hơn được ko, em vừa mới tìm hiểu, chẳng biết cần những thứ gì, cắm vào đâu thì mới nạp được, sao ko có topic nào nói hoàn chỉnh về cái khoản nạp này nhỉ, nghe các bác nói với nhau em chẳng hiểu gì cả

Comment

Mở sơ đồ chân của chíp ra, tìm chân XRES, SDATA,SCLK và nối chúng vào đấy, chân GND và VCC thì biết rồi phải không. thế nhé. Nối và và nạp thế là xong.
                AFH

Comment

em cũng cắm thử mấy cái chân đó vào mạch nạp mà nó vẫn báo ICE not connected
                  em thấy mấy cái AN về mạch nạp nó còn có thêm mấy thứ nữa như cái pod hay cái Yprogrammer gì đó, ko biết có phải mình thiếu mấy cái này nên ko nạp được ko?
                  Bác giải thích giùm cái

Comment

Chán quá lại ko có ai trả lời rồi, newbies là khổ thế đấy.
                    Em hỏi các bác câu này, bạn em nó bảo muốn nhận mạch nạp thì phải download cái Invention Board về. có phải vậy ko các bác???

Comment

Bạn ko nói rõ bạn dùng mạch nào để nạp . Nếu dùng Invention Board thì tất nhiên phải dùng chương trình đấy rồi . Bạn dùng mạch nạp trên diễn của aji thì bạn dùng chương trình CYP .Chỉ có mấy cái chân Vcc, GND, XRES, SDA, SCL xem datasheet cắm cho đúng là đc thôi .

Comment

Ai có sơ đồ nguyên lý sử dụng CHIP CY8C27443 hay 29466 với LED 7 thanh post lên cho tôi nghiên cứu với.
                        Regards.

"Never stop thingking!"

Comment

Nguyên văn bởi Trent Xem bài viết
                          Ai có sơ đồ nguyên lý sử dụng CHIP CY8C27443 hay 29466 với LED 7 thanh post lên cho tôi nghiên cứu với.
                          Bạn download phiên bản mới nhất của PSOC Designer ý, trong đó việc kết nối với LED7 đã được chuẩn hóa thành module rồi đó.
                          AFH

Comment

Về tác giả

Collapse

el Chula Tìm hiểu thêm về el Chula

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X