Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trục trặc với chíp AT91SAM7s

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trục trặc với chíp AT91SAM7s

Mình vừa mua được 1 kit thí nghiệm ARM sử dụng AT91SAM7S128 tại Thiên Minh, TME. Về nhà không tài nào nạp code cho nó chạy được. Không bít có cao thủ nào từng trải qua kit nay không xin giúp với! Nó cũng tương tự như là kit ARM của PNLAB!

Nguyên văn bởi dragonit_124 Xem bài viết
    Mình vừa mua được 1 kit thí nghiệm ARM sử dụng AT91SAM7S128 tại Thiên Minh, TME. Về nhà không tài nào nạp code cho nó chạy được. Không bít có cao thủ nào từng trải qua kit nay không xin giúp với! Nó cũng tương tự như là kit ARM của PNLAB!
    Hỏi thông minh thế!

Bạn phải nói triệu chứng nó như thế nào thì người ta mới giúp được chứ!

Comment

Ah, triệu chứng của nó là như vầy nà:
      Khi mua nó ở TME, người ta kết nối Kit với Sam-BA. và nạp bằng Sam-Prog với file bin.
      Về nhà mình cũng compile những ví dụ di kèm kit.
      =>Không có gì xảy ra hết. Minh cũng chưa bit lỗi ra sao nữa.
      Mấy bữa nay tới TME để hỏi thì không có anh kĩ thuật nào ở đó hết. Chán thiệt.
      Bạn này có project mẫu cho kit này không share mình với.
      Thanks nhiều!!!

Comment

Ah, triệu chứng của nó là như vầy nà:
        Khi mua nó ở TME, người ta kết nối Kit với Sam-BA. và nạp bằng Sam-Prog với file bin.
        Về nhà mình cũng compile những ví dụ di kèm kit.
        =>Không có gì xảy ra hết. Minh cũng chưa bit lỗi ra sao nữa.
        Mấy bữa nay tới TME để hỏi thì không có anh kĩ thuật nào ở đó hết. Chán thiệt.
        Bạn này có project mẫu cho kit này không share mình với.
        Thanks nhiều!!!
        Lại hỏi khó rồi!
        Không có gì xảy ra hết là sao? Chương trình máy tính đã nhận ra có phần cứng đấu vào chưa? Bạn nạp chương trình vào chưa? Hiệu ứng mong muốn của chương trình là gì, và khi nạp vào nó thì thể hiện ra sao? Trong quá trình nạp, chương trình nạp có báo gì không? Bạn chụp cho mình xem phần config cho Sam-Prog khi nạp nhá.

Mà bạn có hỏi gì thì nên mô tả chi tiết quá trình làm kèm theo ảnh và source nếu cần.

Comment

http://www.mediafire.com/file/ov2jm2mmyog/AT89sam7s.rar
          File của mình đó bạn!
          Data sheet của kit
          code chớp tắt đèn

Comment

http://www.mediafire.com/file/ov2jm2mmyog/AT89sam7s.rar
            File của mình đó bạn!
            Data sheet của kit
            code chớp tắt đèn
            Mình thấy bạn có tải file bin nào lên SAM-BA để nạp đâu.
            Trong project bạn gửi cũng không có file bin nào cả. Bạn nên dịch lại để tạo file hex, sau đó dùng phần mềm chuyển file hex thành file bin để nạp.

Sẵn có cái project mình làm, bạn tải về lấy file bin nạp thử xem. Chương trình xử lí nút ấn và nháy LED, đồng thời truyền text qua rs232, mấy cái DMA và analog loằng ngoằng bạn bỏ đi cũng được. Cái này dịch bằng Keil RealView. Bạn so sánh chân LED và nút bấm nếu không giống thì config lại mà dùng cho board của mình nhá.
            Attached Files

Comment

It worked. Thanks so much!

Comment

Private Message Reply

Nguyên văn bởi dragonit_124
                Chào Bvhoang!
                Mình vẫn chưa hiểu lắm về file retarget.c trong project mà bạn gởi cho mình vài hôm trước.
                retarget.c có tác dụng gì? có phải nó sẽ định nghĩa lại một số hàm trong stdio.h không?
                Tại sao không có retarget.c vẫn biên dịch được mà mạch không chạy?
                thanks!
                Vâng chào bạn. Bạn có thể thấy là bản thân cái tên file đã nói lên ý nghĩa của nó rồi. Bạn thử tưởng tượng thế này nhé: Con ARM7 của ATMEL có 2 hoặc 3 cổng serial rs232. Vậy thì bạn nghĩ hàm putchar mặc định trong stdio.h nó sẽ gửi dữ liệu ra cổng nào khi bạn gọi nó? Vậy nên nếu bạn muốn gửi dữ liệu ra cổng serial số 1 chẳng hạn, đương nhiên bạn phải viết lại hàm đó rồi.

Bản thân stdio.h cũng thế, cái tên của nó cũng chẳng nói lên một thiết bị vào ra cụ thể nào cả, mặc dù ở trên PC, mặc định nó là các cửa sổ console. Và đối với nhiều ứng dụng nhúng, việc định nghĩa lại một số hàm trong đó là điều tất nhiên.

Comment

bác nào có project mẫu cho AT91SAM7S64 viết bằng IAR cho mình xin với.
                  Mình mò mấy hôm nay mà nó chả chạy gì cả. Biên dịch thì ko báo lỗi gì, nhưng khi chuyển qua mô phỏng bằng Simulator của IAR thì nó báo mấy cái stack pointer bị out of range ..., bấm RUN thì bị báo rằng C-SPY try to run invalid code.
                  http://www.mediafire.com/download.php?mzy4twzm2en
                  Ai kíu tôi với. Tôi xin cảm tạ.
                  Last edited by plain; 23-10-2009, 09:47.

Comment

Bạn dùng project getting-started-project của IAR chưa? chú ý chỉnh sửa một chút code cho phù hợp với với chân cẳng (nối với led hoặc buttom). Rồi nạp qua J-Link là tốt nhất. Nếu bạn nạp qua samba thì rắc rối đấy vì phải convert từ out > hex > bin thì mới nạp được.

Comment

giúp với !!!!

mình cũng có 1 kit cua PNlab AT91sam7s256 , pro có cái project SD/MMC của kít này mà complier trên keil không send mình với nha!

Comment

Mình cũng khoáy cai SD Card gắn kế bên, nhưng không sao có Code read write nó được, TME bán board đưa phần mềm Keil ARM nhưng lấy ví dụ của thằng nào chả hiểu, nên bó tay. Các cao thủ có code demo ARM trên Keil cho mình xin với. Thank trước.

Comment

Nguyên văn bởi plain Xem bài viết
                          bác nào có project mẫu cho AT91SAM7S64 viết bằng IAR cho mình xin với.
                          Mình mò mấy hôm nay mà nó chả chạy gì cả. Biên dịch thì ko báo lỗi gì, nhưng khi chuyển qua mô phỏng bằng Simulator của IAR thì nó báo mấy cái stack pointer bị out of range ..., bấm RUN thì bị báo rằng C-SPY try to run invalid code.
                          http://www.mediafire.com/download.php?mzy4twzm2en
                          Ai kíu tôi với. Tôi xin cảm tạ.
                          thử xem ở đây:
                          http://letrungthang.blogspot.com/2009/11/arm.html
                          Last edited by thavali; 28-05-2011, 16:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

dragonit_124 Tìm hiểu thêm về dragonit_124

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X