Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Update firmware cho mạch nạp chuẩn USB để chạy trên Vista, Window7

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Update firmware cho mạch nạp chuẩn USB để chạy trên Vista, Window7

Hiện tại mình có hai cái mạch nạp chuẩn USB sau (mua ở PNLab):
    1. Mạch SP180S USB Programmer (nạp dòng 8051)
    2. Mạch GTP USB Programmer (nạp cho PIC - ngày xưa gà ko mua PICKIT )
    Tuy nhiên có điều ngày xưa máy tính cài Window XP thì xài ngon lành. Giờ chuyển sang dùng Window 7 thì nó bó tay (ko có driver). Có thể có bạn sẽ có ý kiến là: "Cài lại window XP đê" nhưng mình có kiểm tra mạch nạp thấy sử dụng con PIC18F2550 để giao tiếp USB. Và mình biết rằng con PIC này hoàn toàn có thể giao tiếp USB với Window7.
    Vậy bài toán đặt ra là liệu có ai có khả năng viết lại cái firmware cho 2 dòng mạch nạp trên để nó chạy trên Windows7 hay ko? (còn nhiều dòng khác kết nối qua cồng USB cũng gặp chung vấn đề trên)
    Mong mọi người nhiệt tình thảo luận vấn đề này nhé.
    Thân!
    123...

Buồn nhỉ. Lập topic ra mà ko ai hưởng ứng cả
    123...

Comment

mình hưởng ứng nhưng cũng đang gặp vấn đề này.tức thiệt. ko lẽ đi cài lại xp .với lại firmware mới có thể nạp cho nhiều loại vi điều khiển hơn.ko chỉ pic mà còn atmel.

Comment

cái này là do driver trên máy tính không tương thích chứ đâu phải firmware

Comment

cai topic nay ko ai dam dau @ ! vi tui thay ko co ai huong dan viet firware va driver het ! ban? than dang tim ne !~ chan

Comment

Cái này rất đơn giản thôi ! hồi trước mình nghĩ do phần mềm ko chạy trên win 7 nên cũng cài l XP vì mình sử dụng laptop ! Sau đó mình phát hiện ra là khi cắm mạch nạp (sp180s hay 200s )vào Cổng port của 1 số máy tính chạy win 7 thường báo là port trên 10 như port 11 và port 12 ! cậu chỉ cần đổi lại port dưới 10 là chạy được ! thường để là 2,3,4 ! Còn thay đổi cổng port như thế nào cậu lên mạng tra là đk ! và phải chú ý là khi thay đổi cổng rồi thì chỉ có cổng đó mới nhận ! nếu cắm vào cổng khác cũng ko chạy !

Comment

hình như ở trang wed của PNLab đã có driver cho win7 rồi thì phải.
              WS:
              Blog:

Comment

Về tác giả

Collapse

nbb3i Tìm hiểu thêm về nbb3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X