Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần mạch đo và khống chế nhiệt độ dung 16F877A + DS18B20

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần mạch đo và khống chế nhiệt độ dung 16F877A + DS18B20

cái này mình chưa từng làm. có tìm trên mạng thì mung lung quá.
    mình nói sơ qua thế này:
    bây giờ mình có 1 phòng kín và muồn khống chế nhiệt độ của nó trong một khoảng nào đó mà thôi.(ổn định chút)
    bạn nào đã từng làm thì giúp mình với. mình mới rìm hiểu nên không rõ sơ đồ phần cứng gồm ntn thì tối ưu.rồi khống chế nhiệt thì làm bằng cách nào??
    mình cảm ơn rất nhiều(bài test đầu tiên của mình)

Đầu bài còn mông nung thế kia thì sao tìm được hướng dẫn cụ thể?!
    - Nguồn nhiệt của bạn ở đây là gì? Điều hòa nóng? dây "MaySo"? Hay hệ thống sưởi của tòa nhà?....
    với DS1820 và PIC16F877 thì có rất nhiều project đã có sẵn (tây ta đủ cả)
    việc của bạn là điều khiển cho nguồn nhiệt của bạn thôi.
    Ví dụ:
    16f877a with ds18b20 - PIC Vietnam
    https://www.ccsinfo.com/forum/viewtopic.php?t=28425

chắc còn nhiều lắm.
    Attached Files

Comment

gia nhiệt giống dây mayso!! không phải điều hòa nóng, cũng không phải hệ thồng tòa nhà gì cả.
      thấy ong anh bảo phải cần thêm một mạch công suât nũa???

Comment

Nguyên văn bởi nhanh0112 Xem bài viết
        Đầu bài còn mông nung thế kia thì sao tìm được hướng dẫn cụ thể?!
        - Nguồn nhiệt của bạn ở đây là gì? Điều hòa nóng? dây "MaySo"? Hay hệ thống sưởi của tòa nhà?....
        với DS1820 và PIC16F877 thì có rất nhiều project đã có sẵn (tây ta đủ cả)
        việc của bạn là điều khiển cho nguồn nhiệt của bạn thôi.
        Ví dụ:
        16f877a with ds18b20 - PIC Vietnam
        https://www.ccsinfo.com/forum/viewtopic.php?t=28425

chắc còn nhiều lắm.
        cái này cảu bạn thì mình ok. đây chỉ là phần đo và hiển thị thôi.!! còn phần mạch dùng cho khống chế nhiệ nữa!! mạch công suất gì đó! tại mình chưa làm cái mạch điều chỉnh công suất bao giờ

Comment

Phần công suất là phần điều khiển nguồn nhiệt.
          - Đơn giản thì bạn dùng relay điều khiển (on/off), như kiểu nồi cơm điện hay lò vi sóng, gần đủ nhiệt thì off nguồn nhiệt, thiếu nhiệt thì on nguồn nhiệt lên.
          - Phức tạp và chính xác thì dùng PWM, tương ứng phải có mạch công suất để điều khiển. Tùy theo mức công suất mà làm mạch công suất và linh kiện công suất cho phù hợp.
          *Mạch tham khảo:
          Dùng relay:

Dùng bán dẫn:

Comment

cái đơn giản của bạn mà mình đã thấy khó giải thích dc rồi. mình cũng chưa dung relay bao giờ,vãi!!
            thế bây giờ mà kết nối nó với cái mạch đo và hiên thị kia của mình thì làm thế nào??

Comment

Đơn giản như role còn chưa thông thạo thì mấy cái thứ khác ....???????
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                Đơn giản như role còn chưa thông thạo thì mấy cái thứ khác ....???????
                dạ!! em mới vào nghề bác ah. biết thì đã hok phải nhờ "vả" thế nè!!hi
                bác cho mình hỏi bây giờ như muốn dùng role đi, conect tới PIc thế nào để điều khiển?? và hoạt động của nó ntn khi kết nối với nhau!! thank bac

Comment

Nguyên văn bởi lyxa_bk Xem bài viết
                  dạ!! em mới vào nghề bác ah. biết thì đã hok phải nhờ "vả" thế nè!!hi
                  bác cho mình hỏi bây giờ như muốn dùng role đi, conect tới PIc thế nào để điều khiển?? và hoạt động của nó ntn khi kết nối với nhau!! thank bac
                  Giờ bạn qua mấy cái luồng điện tử cơ bản hỏi rơle nó là cái gì , điều khiển thế nào ... đừng nghĩ đến PIC với DS18B20 nữa !
                  Hoặc vào google tìm nguyên tắc hoạt động của rơle !
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

mạch thì mình làm đơn giản thế này thôi!! bây giờ cần bác nào am hiểu tư vấn thêm
                    mình dùng con MOC2030 để điều chỉnh đóng gắt cùng với tranzito nối với chân điều khiển!
                    bây giờ khi V_in cấp vào nếu t tăng tới giá trị MAX thì yêu cầu gắt không có V_uot
                    khi t giảm tới MIN thì lại đóng

vậy phần cứng bạn nào tư vấn làm ntn đã ổn chưa?? cần bổ sung gì nữa không ạ??

Click image for larger version

Name:	mach chinh t.jpg
Views:	1
Size:	109.5 KB
ID:	1392464!!

Comment

mạch đấy mắc cái quạt thông gió vào, muốn ổn định thì vừa bật quạt vừa đốt dây may xo, giống cái mạch máy ấp trứng gà tự động ấy, nều nhiệt độ cao quá hoặc thấp quá đều hỏng trứng, tìm trên mạng đầyn nếu ko tìm được liên lạc với tôi cho cả project
                      Yêu em do duyên số
                      lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Nguyên văn bởi takado Xem bài viết
                        mạch đấy mắc cái quạt thông gió vào, muốn ổn định thì vừa bật quạt vừa đốt dây may xo, giống cái mạch máy ấp trứng gà tự động ấy, nều nhiệt độ cao quá hoặc thấp quá đều hỏng trứng, tìm trên mạng đầyn nếu ko tìm được liên lạc với tôi cho cả project
                        bác này có ý hay đó, co thêm cái quuạt.
                        bác cho mình xin cái project nhá!! thank kju

Comment

ko biết cách up file lên diễn đàn, hix liên lạc qua mail vậy, mail chuyengia_chayno@yahoo.com.vn(chuyên gia cháy nổ) qua đó tôi gửi mạch cho, đo và ổn định nhiệt độ điều khiển 2 quạt thông gió nhé
                          Yêu em do duyên số
                          lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

ko biết cách up file lên diễn đàn, hix liên lạc qua mail vậy, mail chuyengia_chayno@yahoo.com.vn(chuyên gia cháy nổ) qua đó tôi gửi mạch cho, đo và ổn định nhiệt độ điều khiển 2 quạt thông gió nhé
                            ok!! mong sớm có thư từ bạn

Comment

mong bác lần sau không giúp dc thì đừng chém nhá.

p/s: gửi mail cả tuần không phấy reply.!!

Comment

Về tác giả

Collapse

lyxa_bk Tìm hiểu thêm về lyxa_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X