Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ICD2 USB - tại sao không tự làm?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ICD2 USB - tại sao không tự làm?

http://www.picvietnam.com/forum//sho...p?p=4726#p4726

Có các file đính kèm, các bạn mới học có thể tự làm mạch ở nhà, vì mạch chỉ là mạch 1 lớp, có sẵn file in pdf.

Chúc vui
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Mod có thể nói qua những lỗi của ICD2-USB mà hiện tại chưa FIX được không?
    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
    Máy giặt
    Lò vi sóng
    Bếp từ.
    Tủ lạnh.
    Điều hòa

Comment

Mình cũng đang cần thông tin về những cái "ko ổn định" như F nói.

Mình đang có trong tay 2 phiên bản: ICD2 có và ko có MCP41xxx. qua thử nghiệm Progarmmer/Debugger thì chưa có lỗi nào

Mạch ICD2 sinh ra để debugger là chủ yếu. tuy nhiên dùng nạp thì rất tuyệt nếu ko đủ 2 chức năng trên thì ko còn là ICD2 nữa.

có 1 đoạn thế này trên www.tme.com.vn
      Chúng tôi cũng hiểu rằng: bạn hoàn toàn có thể xây dựng cho mình được những công cụ như chúng tôi. tuy nhiên bạn có thể tiết kiệm thời gian của mình cho những việc khác to lớn hơn. Hiểu được điều đó nên sản phẩm của chúng tôi có giá rất hợp lý (bằng hoặc thấp hơn số tiền mà bạn tự làm một SP như vậy).
      các bác thấy sao?

Comment

Bác thử nạp thực tế với bao nhiêu con PIC rồi, bác đã dùng với phiên bản MPLAB 7.41 chưa? Bác đã thử nạp và debug liên tục trong bao lâu?

Nhờ bác cung cấp thông tin này cho mọi người nhé.

Chúc vui.
        Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi falleaf
          Bác thử nạp thực tế với bao nhiêu con PIC rồi, bác đã dùng với phiên bản MPLAB 7.41 chưa? Bác đã thử nạp và debug liên tục trong bao lâu?

Nhờ bác cung cấp thông tin này cho mọi người nhé.

Chúc vui.
          vâng, tôi sẽ cung cấp thông tin những PICs tôi đã thử qua

16F84,877A,876,452,
          18f4431,4331,4550,2550,8722,
          30F6010,6013,2010,4011,4013

phiên bản đang dùng là MPlab 741 (mới nhất).
          Nạp trăm lần cũng ko lỗi, về debug thì thử với 16F877A, 18F4550, 30F4011 chẳng thấy phiền phức gì. câu :"nạp và debug liên tục trong bao lâu" của bác là ý sao tôi chưa hiểu...

Xin nói thêm:
          1/ Tôi cần thông tin chi tiết mà bác đã phát biểu, chứ ko phải tranh luận đúng sai. vì vậy nếu bác có thông tin tốt thì cung cấp và chia xẻ cho mọi ngừơi chứ đừng hỏi ngược lại với lời lẽ "bề trên" như thế.

2/ Tôi là người sản xuất và bán các bo mạch ra thị trường. vì vậy tôi cần thêm thông tin để có thể cảnh báo những bất thường cho người sử dụng. nếu sản phẩm ko đáp ứng chức năng của nó thì ngưng sản xuất thậm chí thu hồi SP và bồi thường tổn thất cho người mua.

Comment

Nguyên văn bởi 1504 Xem bài viết
            Mình cũng đang cần thông tin về những cái "ko ổn định" như F nói.

Mình đang có trong tay 2 phiên bản: ICD2 có và ko có MCP41xxx. qua thử nghiệm Progarmmer/Debugger thì chưa có lỗi nào

Mạch ICD2 sinh ra để debugger là chủ yếu. tuy nhiên dùng nạp thì rất tuyệt nếu ko đủ 2 chức năng trên thì ko còn là ICD2 nữa.

có 1 đoạn thế này trên www.tme.com.vn

các bác thấy sao?
            Nếu câu nói đó là đúng với thực tế thì bác là number one rồi .
            Thế mới là falleaf,fall lang thang internet,thấy ai đó nói ko ổn định nên về nói cho anh em biết vậy thôi,sao các bác vặn hỏi như vậy là làm khó fall rồi

Comment

Nope, Phạm Thái Hòa được giao test mạch này, đã và đang report rất nhiều cho các pác rồi đó, chứ không phải là không report. Luồng này được viết trước khi cung cấp các thông tin liên quan để khởi động thông tin trao đổi.

F xóa cái bài "ông nội" gì đó đi. Nếu có những thắc mắc về box này với mod, yêu cầu gửi vào phần trao đổi với MOD. Một lần nữa viết kiểu này, F sẽ xóa nick khỏi diễn đàn.

Chúc vui
              Falleaf

Comment

Chú ý, các bạn tìm lại thông tin về mạch in ICD2 USB mà anh Minh Hà đã giới thiệu, và thiết kế ICD2 do Thái Hòa cung cấp mạch in rồi.

các bạn theo dõi sự phát triển của diễn đàn hơi chậm, nên có những thông tin phản hồi không chính xác. Rất mong sự đóng góp nhiệt tình của các bạn, chứ không nên phản ảnh một cách phiến diện như vậy.

Chúc vui
                Falleaf

Comment

To F Tính không ổn định của mạch ICD2-USB đã nghe anh F nói nhiều bên PICVIETNAM rồi. Nhưng em muốn hỏi anh F một câu "anh đã bao giờ tự làm cái mạch này chưa? Đã test nó bao lâu rồi tìm ra những lỗi gì của nó chứ. Em vẫn còn là sinh viên tiền bạc cũng khó khăn. Nhưng em hứa trong 1 tương lai không xa nữa em sẽ gởi tặng cho anh 1 mạch dể test thử nếu anh có thể tìm ra lỗi nào của mạch thì hãy công bố lên đây cho những nhà sản xuất biết để còn fix nếu không thì mong anh đừng làm hoang mang bà con nữa. Cứ như thế này bà con nghe nói mạch ICD2-USB "Made in Vietnam" đã thấy sợ hoảng hồn rồi. Anh cứ đưa địa chỉ số điện thoại lên đây khi nào có mạch em sẽ gởi.
                  Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

F chưa tự làm một cái ICD2 USB nào cả, vậy nên bạn không cần phải đặt những câu hỏi này với F.

Nếu bạn có lòng tốt tặng mạch cho picvietnam để test, rất mong bạn gửi về địa chỉ của bác BA để test mạch giúp cho bạn.

Phòng 314-B8, Thanh Xuân Bắc, Thanh Xuân, Hà nội.

Ở đó sẽ có người test mạch cho bạn.

Chúc vui.
                    Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi buingocthang Xem bài viết
                      To F Tính không ổn định của mạch ICD2-USB đã nghe anh F nói nhiều bên PICVIETNAM rồi. Nhưng em muốn hỏi anh F một câu "anh đã bao giờ tự làm cái mạch này chưa? Đã test nó bao lâu rồi tìm ra những lỗi gì của nó chứ. Em vẫn còn là sinh viên tiền bạc cũng khó khăn. Nhưng em hứa trong 1 tương lai không xa nữa em sẽ gởi tặng cho anh 1 mạch dể test thử nếu anh có thể tìm ra lỗi nào của mạch thì hãy công bố lên đây cho những nhà sản xuất biết để còn fix nếu không thì mong anh đừng làm hoang mang bà con nữa. Cứ như thế này bà con nghe nói mạch ICD2-USB "Made in Vietnam" đã thấy sợ hoảng hồn rồi. Anh cứ đưa địa chỉ số điện thoại lên đây khi nào có mạch em sẽ gởi.
                      Nó không hoàn thiện như bạn nghĩ đâu ! Tui có 3 con ICD2 đều là đồ tự làm, cũng bít đôi chút về bệnh của nó, từ con ICD2 clone, ICD2 RS232 và ICD2 USB, bọn này mắc khá nhiều bệnh.
                      Chắc bạn có ICD2-USB bạn thử test một số điểm sau nhé:
                      - Bạn đọc lại hướng dẫn cài đặt ICD2 của Microchip, rồi đối chiếu với việc cài đặt thực tế trên máy bạn, xem sao.
                      - Đang chạy bạn rút con 74HC126 ra.
                      - Rút ra, cắm vào jack USB liên tục.
                      - Nếu mạch của bạn có MC34063, MCP41010 thì bạn thử chọn cho PIC24, PIC33 xem Vpp MPLAB báo và VPP đầu ra bằng bao nhiêu ? Dây ICSP để hở.
                      - Nếu bạn cắm Jack ICSP mà dùng chân đó luôn, xem nó chạy thế nào ?
                      - Bạn đã thử nạp dspic khi chân PGC, PGD được treo trở 5K6 chưa, nếu bạn làm I2C thì chắc chắn bạn phải treo rùi, xem nó nạp sao
                      - Bạn để di động ring ring bên cạnh mạch nạp, nhất là cityphone xem sao

Bạn test rồi report cho tớ với. Còn bạn muốn bít nhiều bệnh hơn trong code nguồn của ICD2 thì có thể hỏi anh MinhHa.
                      Last edited by phamthaihoa; 28-10-2006, 03:11.

Comment

To phamthaihoa :Không biết anh đã dùng mạch ICD2 Original của Microchip chưa? Em cũng đã dùng thử vài lần rồi. Những vấn đền anh nêu lên mạch cửa Microchip cũng không tránh khỏi. Mạch đang chạy mà lại rút con 126 ra thì mach nào mà chịu nổi. Nó được làm ra để sử dụng chứ dâu phải để test theo kiểu như vậy. Việc rút ra cắm vào liên tục thì mạch sẽ không kết nối trong MPLAB cái này em dã thỉ với mạch cũa Microchip rồi.Mạch của em không dùng con MC34063 nhưng dùng con khác với mục đích tương đương.
                        Em cũng làm như lời anh nói thử vói con: PIC24FJ128GA010
                        Target Vpp :4,39V
                        MPLAB ICD2 Vpp:7,11V
                        con: dsPIC33FJ128GP706
                        Target Vpp :4,39V
                        MPLAB ICD2 Vpp:7,11V
                        "- Bạn đã thử nạp dspic khi chân PGC, PGD được treo trở 5K6 chưa, nếu bạn làm I2C thì chắc chắn bạn phải treo rùi, xem nó nạp sao"
                        Diều này em chưa thử vì tới giờ em mới chỉ viết cho PIC thôi chứ dsPIC thì chưa. Cái này nếu có anh nào làm rồi thì report lên dây cho em được biết.
                        Em thừa nhận mạch ICD2-USB không ổn định bằng COM.
                        Nhưng nó không phải là vấn đề riệng của chúng ta với những mạch cao cấp chính hãng mà còn bị nói gì dến chúng ta chứ.
                        Cho dù có cố gắng tới dâu chúng ta cũng không là dược mạch tốt hơn mạch của MIcrochip đó là diều chắc chắn. Vậy có những thứ chúng ta bắt buộc phải thừa nhận thôi. Giá của mach ICD2 chính hãng theo em biết là 160USD khoảng 2,6 triệu đồng nếu tính ra tiền ViêtNam. Những mạch do những người VN làm ra chỉ có giá từ 350k->450K mà thôi chưa bằng số lẻ của họ. Anh cứ thử suy nhĩ về 1 vấn đề. Nếu ở VN không có ai làm được mạch ICD-US bán thì những người cần mạch dể nghiên cứu họ sẽ phải trả 1 khoản tiền lơn như thế nào để có 1 công cụ nghiên cứu chứ. Làm mạch với giá rẻ dáp ứng được nhu cầu và hiện trạng ở VN đó là ý nghĩa thiết thực mà mọi người ở VN đã làm được.
                        Còn bàn về chất lượng của mạch theo em nghĩ nếu chúng ta co ý định cạnh tranh trỏ lại với Microhip thì hãy bàn sâu về điều này. Bởi ai làm ra được mạch cũng chỉ test được với 1 số PIC nhất định mà thôi.
                        Nên chất lượng tới giờ không ai có thể đảm bảo đuọc cả.
                        Việc không ổn định của mạch theo em nghĩ có thể là do cả linh kiện nữa. Bởi chúng ta thử so sánh 1 cái USB nếu dùng 1 thời gian sẽ hư việc giao tiếp giữa USB với máy tính rõ ràng không p63n d0ịng bằng COM đó là vấn dề kinh diển chưa ai giả quyết được. thế thì tại sao chúng ta lại đặt ra nhữ yêu cầu cao như vậy ở mạch này nhỉ.
                        Nếu trong tương lai các anh co ý định hoàn thiện mach này thật sự tốt ổn định thì cũng mong các anh cho em tham gia với. Chúng ta cùng nhau làm ra 1 sản phảm thực sự chất lượng mang thương hiệu VN.
                        To "F" Từ xưa tới nay em chỉ mới nge anh phàn nàn về mach
                        ICD2_USB thôi nên em cũng sẽ chỉ gởi mạch cho anh thôi. Bỏi việc ráp hoàn chỉ 1 mạch là cả 1 vấn đề linh kiện toàn phải đi mua. Cũng mấy trăm ngàn chứ ít đâu nhưng cũng vì uy tín không của riêng em mà còm của những anh khac nữa những người đang làm mạch cung cấp cho thị trường nên em sẵn sàng làm. Những gì anh nói từ trước tới giờ anh chưa đưa ra được 1 ví dụ nào cụ thể chưa giúp những nhà sản xuất khăc phục được nhược điểm gì mà chỉ làm được mỗi 1 việc là gây hoang mang trong mọi người giờ dây không còn ai tin và dám dùng mạch của VN nữa. Anh đã tẩy chay chính hàng của VN rồi. Uy tín của những ngừoi làm mạch dã bị anh phá vỡ hết rồi còn gì. Và cũng vì nói không có căn cứ nên em tin tưởng uy tín của chính anh cũng bị suy giảm.
                        Nếu anh có thể dúng ra kiểm địng chất lượng mạch thì em tin tưởng không chỉ em mà TMe, batbatdieu, Minhhà mỗi người cũng sẵn lòng gởi cho anh 1 mạch để tét thử. Nếu anh không làm được thì không nên nhắc tới những điều này nữa bỏi uy tín cũ những người làm mạch dã bị suy giảm trần trọng rồi đó. Cứ như thế này bà con ta không giám dùng hàng VN nữa mà hàng ngoại thì không có tiền mua. Vậy họ sẽ lấy gì dể nghiện cứu PIC đây?
                        Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

Nói túm lại thế này:

- Bạn sản xuất ra 1 sản phẩm, bạn tự tin nó đáp ứng được nhu cầu người dùng thì bạn cứ rao bán, khách hàng sẽ là người đánh giá chính xác sản phẩm đó. nếu SP bạn ko tốt KH sẽ tấy chay ngay.

- Những đánh giá không có cơ sở như của F hoặc những nhận xét chưa thuyết phục lắm của PTH (rút 74HC126, cắm USB nhiếu lần, để diện thoại ring ring bên cạnh...) đều chưa nói lên tính ko ổn định của ICD2. Nên chăng ta nên tìm những cái ko ổn định trong quá trình nạp và Debugger thì thực tế hơn.

- Tôi cũng đồng ý với buingocthang là việc thay thế các SP nhập ngoại là điều cần thiết trong tình hình hiện nay bởi nhu cầu thì cao mà túi tiền thì ít. Mặt khác cũng tạo chút tự tin cho các ngừoi sản xuất - tránh kiểu "ăn ko dc thì phá cho hôi" hay cạnh tranh ko lành mạnh. Tất cả những điều tôi nói chính là lòng tự trọng của tôi và cũng đúng với tất cả mọi người.

Thân mến!

Comment

To F: chủ đề luồng này "ICD2 USB - Tại sao ko tự làm?" bác bảo mạch này ko ổn định trong khi đó lại khuyên người ta "tự làm" - liệu có đẩy người khác đến chỗ "tiền mất tật mang" ko nhỉ. Hay muốn các "nhà SX" ICD2 phá sản ???

Comment

Hay Hay, hoan hô

Nguyên văn bởi 1504 Xem bài viết
                              Nói túm lại thế này:

- Bạn sản xuất ra 1 sản phẩm, bạn tự tin nó đáp ứng được nhu cầu người dùng thì bạn cứ rao bán, khách hàng sẽ là người đánh giá chính xác sản phẩm đó. nếu SP bạn ko tốt KH sẽ tấy chay ngay.

- Những đánh giá không có cơ sở như của F hoặc những nhận xét chưa thuyết phục lắm của PTH (rút 74HC126, cắm USB nhiếu lần, để diện thoại ring ring bên cạnh...) đều chưa nói lên tính ko ổn định của ICD2. Nên chăng ta nên tìm những cái ko ổn định trong quá trình nạp và Debugger thì thực tế hơn.

- Tôi cũng đồng ý với buingocthang là việc thay thế các SP nhập ngoại là điều cần thiết trong tình hình hiện nay bởi nhu cầu thì cao mà túi tiền thì ít. Mặt khác cũng tạo chút tự tin cho các ngừoi sản xuất - tránh kiểu "ăn ko dc thì phá cho hôi" hay cạnh tranh ko lành mạnh. Tất cả những điều tôi nói chính là lòng tự trọng của tôi và cũng đúng với tất cả mọi người.

Thân mến!

To F: chủ đề luồng này "ICD2 USB - Tại sao ko tự làm?" bác bảo mạch này ko ổn định trong khi đó lại khuyên người ta "tự làm" - liệu có đẩy người khác đến chỗ "tiền mất tật mang" ko nhỉ. Hay muốn các "nhà SX" ICD2 phá sản ???
                              Hoàn toàn nhất trí với TME và BuiNgocThang.
                              Tui la wonbinbk, nick edaboard cung la wonbinbk. Hehe, đọc bài của 2 bạn mà thấy vui trong lòng quá. Mạch USB ICD2 đâu phải dễ dàng gì có được, nó là thành quả tìm hiểu và mày mò, hợp tác của rất nhiều người trên diễn đàn eda. Cái điều tự nhiên là mình làm được thì mình thích chia sẻ hoặc bán là chuyện của mình. Câu bác nói "ăn không được phá cho hôi" tôi biết bác nhắm vào ai, nhưng không biết hắn có biết không.
                              To Fôn lờ: thứ nhất. Ông lấy file mạch in tui công bố trên eda cũng không vấn đề gì vì tui đã share cho mọi người. Nhưng mà ông cũng làm ơn note một phát:"thằng vẽ mạch này là thằng wonbinbk". Tại sao? chẳng hạn nó là thằng tây nào đó thì ông muốn sao cũng được, đằng này ông biết là của tui. Những lần người khác không ghi chú "cái này lấy ở đâu" thì ông chui lên ông chửi, tại sao đến lượt ông thì ông không tự chửi đi. Đúng là chỉ biết nói thôi.
                              thứ hai: Miệng lúc nào cũng huyên hoang :"vì mọi người, vì người dùng PIC, vì các em sinh viên..." , nào là "chúng ta phải chia sẻ, phải... phải..." . Vậy thì ông có chia sẽ những mạch nạp mà ông đang bán không? ví dụ như winpic800 GTP+ phiên bản mới, hay MCPUSB, ...
                              Cái này đúng là ăn không được rồi phá cho hôi. Nếu ông không có lý do nào để trang luận ngược lại, thì ông sẽ del bài tôi chứ gì. Cứ việc, nhưng ít nhất cũng có vài thành viên đọc được bài này. Hô hô! thế là tốt rồi.

on in = don't you know?

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X