Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Rất rất cám ơn bạn nghaiha !!!
    theo như bạn nói vậy thì mỗi lần viết vài dòng chữ thì ta viết trong Paint, save nó thành cái ảnh, sau đó load vô VB, đọc từng pixel và mã hóa nó, cuối cùng truyền xuống VDK.
    cách này thì mình làm rồi, mình truyền 1 file ảnh xuống quang báo dc rồi, và đã là ảnh thì có thể kèm đủ thứ trong đó kể cả text. vậy thì mất công quá bạn ạ. ý mình ko phải làm theo cách này. mình muốn viết 1 dòng vào textbox, chọn font, sau đó ánh xạ từng kí tự vào 1 vùng đệm nào đó (cái này mình hổng biết đang hỏi mọi người nè), mã hóa tương tự như đọc từng pixel mà bạn nói, sau đó mình sẽ có toàn bộ mã theo font chữ đã chọn và chỉ cần send 1 cai.
    và tất cả điều mình muốn nó ở trong đây nè http://dientuvietnam.net/forums/show...t=genju&page=3
    cái chương trình của genju rất đúng ý mình, nhưng mình chưa biết làm ntn???

Comment

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
      3. muốn thế bác phải giỏi VB. tạo một chương trình VB có đủ các chử có dấu hay ko tuỳ bác. nếu 16 hàng thì mổi chử sau khi mã hoá được 16 byte.
      khi bác viết vào dòng text chử "bác" và nhấn nút send để gởi xuông vdk thì tương ứng với chử b gởi xuống 16 byte của mã chử b. chử á sẽ gởi xuống 16 byte................
      dó là LMD 1 màu còn 2 màu thì gởi xuống 32 byte bác ạ
      Hic, bác nói thế thì đố ai mà làm dc trừ khi ng đó làm rồi, bác vui lòng nói rõ hơn chút nữa dc ko?

Comment

• bác nghaiha ơi, hình như cái chương trình tạo font mà bác demo cho a e coi rất đúng cái e dang cần. hihi, tiết lộ chút xíu xìu xiu dc ko bác

Comment

• Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
          Rất rất cám ơn bạn nghaiha !!!
          theo như bạn nói vậy thì mỗi lần viết vài dòng chữ thì ta viết trong Paint, save nó thành cái ảnh, sau đó load vô VB, đọc từng pixel và mã hóa nó, cuối cùng truyền xuống VDK.
          cách này thì mình làm rồi, mình truyền 1 file ảnh xuống quang báo dc rồi, và đã là ảnh thì có thể kèm đủ thứ trong đó kể cả text. vậy thì mất công quá bạn ạ. ý mình ko phải làm theo cách này. mình muốn viết 1 dòng vào textbox, chọn font, sau đó ánh xạ từng kí tự vào 1 vùng đệm nào đó (cái này mình hổng biết đang hỏi mọi người nè), mã hóa tương tự như đọc từng pixel mà bạn nói, sau đó mình sẽ có toàn bộ mã theo font chữ đã chọn và chỉ cần send 1 cai.
          và tất cả điều mình muốn nó ở trong đây nè http://dientuvietnam.net/forums/show...t=genju&page=3
          cái chương trình của genju rất đúng ý mình, nhưng mình chưa biết làm ntn???
          Em nghĩ là mình đã chỉ dẫn đến tận nơi rồi, còn có một xíu nữa thôi mà.
          Mời bác tham khảo cái này
          In trên màn ảnh
          VB6 có method Print cho ta in thẳng trên Form, PictureBox hay Printer. Ba loại control nầy được coi như những khung vải mà họa sĩ vẽ lên.

Bạn hãy khởi động một chương trình VB6 mới. Đặt lên form một PictureBox tên Picture1 và một button tên CmdPrintTenLines với Caption Print Ten Lines. DoubleClick lên button nầy và viết code dưới đây:

Private Sub CmdPrintTenLines_Click()
          Dim i As Integer
          ' String variable used for display
          Dim strLine As String
          ' Write 10 lines, one under the other
          For i = 1 To 10
          strLine = "This is line " & CStr(i)
          Me.Print strLine ' Print on Form
          Picture1.Print strLine ' Print on Picture1
          Next
          End Sub
          Bạn hãy chạy thử program rồi click nút Print Ten Lines. Trong trường hợp nầy ta dùng default Font và Color để in 10 hàng. Sau mỗi Print, chương trình tự động xuống hàng.

Kế đó, thêm một button tên CmdPrintFontSizes với Caption Print Font Sizes. DoubleClick lên button nầy và viết code dưới đây:

Private Sub CmdPrintFontSizes_Click()
          Dim i As Integer
          ' Print numbers 1 to 10, one after the other on the same line
          For i = 1 To 10
          ' Define Font size
          Me.Font.Size = Me.Font.Size + i
          ' Define Color using Function QBColor
          Me.ForeColor = QBColor(i)
          ' Print without moving to next line. Note the semicolon ";"
          Me.Print Str(i);
          Next
          End Sub
          Trong Sub CmdPrintFontSizes_Click, ta thay đổi cở kiểu chữ để cho các con số được in ra lớn lên dần dần và thay đổi màu của các con số bằng cách dùng function QBColor. Để in các con số liên tục không xuống hàng ta dùng method Print với semicolon (3.gif. Bạn hãy chạy chương trình lại. Click nút Print Ten Lines rồi click nút Print Font Sizes, kết quả sẽ giống như dưới đây:

Bây giờ bạn thử minimize cửa sổ của chương trình, kế đó restore nó lại kích thước cũ. Bạn sẽ thấy các hàng ta in lúc nãy không còn trong form hay PictureBox nữa.

Lý do là khi ta Print lên form hay PictureBox, các hình ấy được vẽ trong graphic địa phương chớ không được VB6 kể là một phần của cửa sổ. Muốn tránh trở ngại nầy ta phải dặn VB6 nhớ vẽ lại bằng cách set property AutoRedraw của form và Picture1 ra True.
          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

• Như vậy các bác tạo các đối tượng Font Dialog để chọn Font, kích thước kiểu. Gán các thuộc tính này sang đối tượng Picture. Dùng hàm print để xuất chuỗi ra Picture. Vậy là xong đúng không?

Lưu ý: Hình như VB5 chưa có hàm Print cho đối tượng Picture.

Comment

• Nguyên văn bởi tieude Xem bài viết
              bác nghaiha ơi, hình như cái chương trình tạo font mà bác demo cho a e coi rất đúng cái e dang cần. hihi, tiết lộ chút xíu xìu xiu dc ko bác
              Em viết bằng Delphi vì em cực kỳ ghét VB. Đối với em VB không viết được cái gì nên hồn cả. Em viết VB từ hồi cài VB 3.0 11 đĩa mềm, khoảng năm 1995 gì đó. VB chẳng qua được Microsoft hỗ trợ chứ không có Microsoft thì VB đã đi củi từ lâu rồi. Từ hồi biết đến Delphi và thành thục thì em không hề có ý định viết bất kỳ application nào từ VB nữa. Mặc dù hiện tại, thỉnh thoảng em vẫn phải phát triển một số ứng dụng từ VB.

Chương trình của em hứa sẽ free. Free cả source code luôn cho bác nào có nhu cầu phát triển. Bác cứ yên tâm. Các bác sẽ rất khoái vì nó chỉ có trên 1MB, nhấp đôi là chạy, không phải cài đặt gì thêm, hỗ trợ hoàn toàn font unicode.

Comment

• rất chân thành cảm ơn bạn nghaiha! hi vọng trên diễn đàn sẽ có nhiều người như bạn.

Comment

• Em vừa cài VB6 lên test lại đoạn code. Sợ phần bài viết em tham khảo ở trên các diễn đàn khác có vấn đề. Bác nào chuyển sang Delphi xài với em cho vui.
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
                    cái cốt lõi là làm sao để mã hóa vậy bạn, font máy tính nó nạp vào đâu và ta can thiệp ra sao???
                    tôi dốt về vb lắm nhưng nói râu ria thế này nhé.
                    bạn tạo một cơ sở dữ liệu trong vb
                    ví dụ như tạo một cái tủ có nhiều ngăn (ví dụ 24 ngăn. ngăn 1 bạn chứa code mã hoá 16 byte của font chử a, ngăn 2 chữ b...... 24 chữ z)
                    còn trong phần text bạn làm gì thì làm nhưng khi gỏ vào đó chữ a thì cái text này hiểu mã của nó là 1, b mã là 2.... z mã 24.
                    nếu bạn gỏ vào dong text chử "chu" thì khi đó trong dòng text có chuỗi mã là " 3,14,20". khi bạn nhấn nút send để gởi data lên vdk. khi đó vòng lập kiểm tra thấy chữ c có mã là 3 thì con trỏ chạy đến tủ có ngăn số 3 để lấy 16 byte font này gởi ra vdk, khi kiểm tra đến chữ h có mã là 14 thì nó chạy đến tủ lấy ngăn 14 chứa 16 byte của font chử h để gởi đi. và cuối cùng là chử u thì cũng như vậy thôi. khi đã gởi xong thì trong eeprom của vđk đã lưu được font đã mã hoá của chử "chu" khi đó chỉ cần đọc data trong EEprom ra là xong. tôi nói nếu ko đúng thì mong bác góp ý thêm.
                    cái này cũng giống như bác đi gởi xe đạp thôi. trên tay bác cầm cái vé số 10 thì đi tìm cái xe có số 10 mà lấy chứ lấy lộn số 12 thì bầm mắt đấy.
                    LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• lmd

tạo font bằng cái này có được không. cái này viết bằng vb đó. có thể làm font 3 màu. muốn lớn hơn thì phát tiển to ra là được.
                      chỉ cần kích chuột vào lã tự động mã hoá ra mã hex
                      Attached Files
                      LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• Mình mò mẫm cũng biết VB có sơ sơ nên chưa đủ sức mà tạo 'font' dc. Thôi đành chơi tạm exel thôi. Hi vọng các bạn phát triển dc thì tốt quá!
                        !e

Comment

• các bác cho em xin phan mêm tao code cho matrix led

em dang làm matrix led ma tinmh mã chữ bằng tay lâu quá bác có thể cho em xin phân mêm viết code choma trĩ dc ko

Comment

• thì chương trình là như vậy còn code của led như thế nào thì theo em ko quan trọng.em nhờ các bác sửa cho em làm sao để nó chạy dc hết tất cả mọi chữ mà mình muốn nó xuất ra ma thôi,
                            còn về phần mạch thì em dang thử nên em chỉ làm với 8 hàng 24 côt.quét hàng em dung 8 con bjt thuận còn quét cột em dùng 24 con bjt ngược
                            mong nhận dc sự dúp đỡ của các bác

Comment

• Mọi ngươi cho mình hỏi chút về cách dùng ngắt trong ADC của ATMEGA16. Mình muốn dùng timer1 overflow để ngắt khi ADC sử lý biến đổi xong trong một khoảng thời gian để lấy tần số lấy mẫu tín hiệu đo của ADC nhưng không hiểu mấy hàm trong codevision đưa ra xin mọi người chỉ giúp:
                              // Timer 1 overflow interrupt service routine
                              interrupt [TIM1_OVF] void timer1_ovf_isr(void)
                              {
                              // Reinitialize Timer 1 value
                              TCNT1H=0x00;
                              TCNT1L=0xFF;
                              // Place your code here

}

#include <delay.h>

#define ADC_VREF_TYPE 0x00

// ADC interrupt service routine
                              interrupt [ADC_INT] void adc_isr(void)
                              {
                              unsigned int adc_data;
                              // Read the AD conversion result
                              adc_data=ADCW;

// Place your code here

}
                              Mình không hiểu đoạn code trên của Codevision đưa ra

Comment

• Mình đang dùng con AT 16 để hiển thị LedMatrix,mình muốn dùng cổng COM để nhập dòng chữ muốn hiển thị lên Led,có bác nào biết cách ko chỉ hộ mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X