Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ xả pin với Pic 18F4620

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ xả pin với Pic 18F4620

Ấp ủ đề tài này đã lâu và đến hôm nay mới có thể hoàn thành , mình xin giới thiệu với các bạn ứng dụng máy xả pin dựa trên Vdk Pic 18F4620 . Với nhiều tính năng như sau :

-Xả được nhiều loại pin như Ni-Cd , Ni-Mh , Lithium Ion , Lithium Fe , Lithium Polime .

-Khả năng xả pin Niken lên đến 27 cells , pin Lithium lên đến 8 cells

-Dòng xả có thể điều chỉnh từ 0,1A cho đến 10A

-Điện thế ngắt tự động cho các loại pin Lithium , điều chỉnh bằng tay cho pin Niken .

-Tích hợp cảm biến nhiệt độ DS1820 để chỉ báo và điều khiển các quạt làm mát .

Sau đây là quá trình làm .

Thiết kế và kiểm tra thử trên test-board trước khi làm mạch hoàn chỉnh .

Khối nguồn 5v và khối công xuất với 2 quạt làm mát

Sau khi mạch đã chạy ổn định , thíêt kế mạch trên Proteus , đem đi in .

Sau khi ủi , ngâm mạch in trong nước

Mạch in sau khi được phủ nhựa thông bảo vệ .

Ráp mạch hoàn chỉnh .

Test với pin Ni-Mh , dòng xả 8A , điện thế ngắt là 3,6v .

Chuyển sang test với pin Li-Fe

Điều chỉnh dòng xả là 9A , điện áp ngắt tự động hiển thị 4v (2 cells) .

Ở chế độ xả pin Lithium , máy có hiển thị điện thế cho từng cell riêng biệt .

Cảm ơn các bạn đã xem .
    Last edited by hatuan291; 12-08-2011, 20:01.
    PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%
    Vui lòng liên lạc số để biết chi tiết .

Hình đâu bạn?

Comment

Hình up rồi bạn ơi .
      PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%

Comment

khá hay, nhung tôi chẳng thấy nó ứng dụng làm gì cả, sạc thì hay chứ xả tại sao lại phải cổng cềnh thế, liệu bạn xả có đúng dòng ko, dòng xung có an toàn như dòng tải đèn ko?
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Cái này mình làm vì thấy việc xả pin rất quan trọng , ảnh hưởng trực tiếp đến dung lượng và tuổi thọ của pin . Những bạn nào đã từng chơi qua RC hoặc tiếp xúc nhiều với các loại pin li-po thì chắc sẽ hiểu được tầm quan trọng của nó .

Comment

rất okie, tuấn có thể viết một bài về nó cụ thể về nguyên lý hoạt động và chia sẻ source cho mọi người được không. Rất hay đó
            Be quan. Plz contact through email:

Comment

Bạn hatuan291 ơi,
              Hiện tại mình cũng đang nghiên cứu về việc xả năng lượng pin LiPo khi không sử dụng (trong lĩnh vực RC) để bảo quản Pin tốt hơn và tuổi thọ Pin cao hơn.
              Mình tìm mãi trên internet nhưng không thấy nói nhiều về lĩnh vực này (Cả trang tiếng Việt và trang nước ngoài).
              Bạn có thể gửi cho mình mạch nguyên lý, mạch mô phỏng và code để mình tham khảo được không. thực sự là mình đang cần tài liệu để nghiên cứu về nó.
              Email của mình: minhnamdtkn09spkt@gmail.com
              Cảm ơn bạn rất nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

hatuan291 Tìm hiểu thêm về hatuan291

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X