Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 ngày học PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các pác chỉ cho mình với! mình đang làm với con lm335 nhưng sao nhiệt độ của nó không có ổn định tới chênh lệch nhau tới 4 độ. các bác có cách gì chỉ cho mình với! mình đang dùng con 16F877a
    Giúp nhau cùng tiến bộ....
    Học học..... vì tất cả......

Comment

Nguyên văn bởi thongtr Xem bài viết
      các pác chỉ cho mình với! mình đang làm với con lm335 nhưng sao nhiệt độ của nó không có ổn định tới chênh lệch nhau tới 4 độ. các bác có cách gì chỉ cho mình với! mình đang dùng con 16F877a
      Dưới đây là một sơ đồ dùng PIC và LM335 để đo nhiệt độ, hiển thị trên LCD và trên LED 7. Trong chương trình bạn thấy có hàm chuyển đổi nhiệt độ từ ía trị độ K về độ C. Nguyên nhân có hàm đó là do con LM335 thay đổi 10mV/K, ta cần hiển thị là độ C. Nhận thấy 0oC = 273K, như vậy tại 0oC con LM335 sẽ xuất ra một điện áp là 2.73V và với điện áp này,
      ADC trong PIC sẽ cho giá trị số là (2.73*1023)/5 = 558.558. Như vậy khi tính toán giá trị nhiệt độ ta cần trừ đi giá trị 558.558 này. Công thức đầy đủ là:
      Do C = (adc value - 558.558)/2.048
      Giá trị 2.048 có là do ta dùng ADC 10‐bit, điện áp lấy mẫu là 5V, như vậy mỗi mức adc sẽ tương ứng với 5V/1024 = 4.883mV. LM335 thay dổi 10mV/K do đó ứng với sụ thay đổi 1 độ C sẽ thay đổi 2.048 mức lượng tử (10mV/4.883mV = 2.048). Công thức trên là cho ADC 10‐bit, với các bộ ADC 8‐bit hay 12‐bit việc tính toán chuyển đổi giá trị cũng tương tự.

link: http://linhnc308.googlepages.com/TUT...INH.120206.pdf
      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
      0988006696
      linhnc308@gmail.com
      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

chào bác hotro89xxx bác cho em theo học vói
        em ở hà nội
        bac úi em cái nhé
        níc em là nhaibenden@yahoo.com

Comment

anh duyphi cùng các anh chị trong diễn đàn có thể cho em xin tài liệu học PIC 1 cách đầy đủ được không ạ....em còn bận việc học trên trg nên không thể ngày 1 ngày 2 mà em muốn làm dịp tết vì giờ tết em cũng không chơi bời gì...mong các anh các chị giúp đỡ em về tài liệu học PIC càng chi tiết và đầy đủ càng tốt..tại em là người mới...em cảm ơn mọi người nhiều....mọi người có thể cho em xin tài liệu vào đây dược không ạ : noidaulangtham2@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

duyphi Tìm hiểu thêm về duyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X