Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mạch nạp AVR-ISP giao tiếp USB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Không được là cái chắc rồi! Bạn khỏi cần thử chi cho mắc công. Nếu muốn nạp cho con ATtiny2313 thì buộc phải dùng codevision thôi, mà dung phiên bản mới nhất thì mới OK!

Comment

Nguyên văn bởi laiquangtuye Xem bài viết
      Không được là cái chắc rồi! Bạn khỏi cần thử chi cho mắc công. Nếu muốn nạp cho con ATtiny2313 thì buộc phải dùng codevision thôi, mà dung phiên bản mới nhất thì mới OK!
      Thế bạn có thử chưa, còn mình thử rồi đó, mình làm cái AVR-CDC bằng con ATtiny45, mình kiếm mọi nơi mà không thấy cái nào hỗ trợ hết nên nạp luôn bằng AVRProg và chọn ATMEGA8, kết quả nó vẫn chạy bình thường. Còn về fusebit, AVRProg vẫn hiện ra những cái fusebit riêng mà chỉ có con ATtiny45 mới có. Bạn nên thử đi.
      Hướng dẫn cụ thể cho AVR tại đây :
      Hãy nhấn vào nút "Cảm ơn" để em biết rằng em đã giúp được một ai đó.

Comment

hic,mấy bác chỉ bootloader mà tui làm chẳng được, nạp firmware usb-bootloader.hex vào rồi cắm jump ở chân pc0 xuống mass, nhưng mà khi cắm vào máy tính thì nó hôg nhận được thiết bị.
        tui đã thử nạp trực tiếp cái file USB.910.Programmer.hex vào thì chạy ok(chạy bằng AVRProg). vậy chắc là cái mạch of tui đã chạy đc nhưng mà còn cái loader... có cần fuse bit gì không vậy? (tui xài mạch nạp LPT để nạp firmware cho AVR.)
        còn một cái nữa là cái chân cho phép bootloader là chân PC0 hay là chân PB0 vậy, tại tui thấy có một số sơ đồ khác sử dụng chân PB0, tại tui hông biết chương trình bootloader nên.. pó tay chỗ này.
        mong các cao thủ sớm hồi âm cho..

Comment

mình thì lại làm được bootloader : máy nhận bootloader nạp được các firmware. nhưng khi nạp được firmware (stk500v2,usbasp...) mình rút jum j-sck ra, cắm lại máy thì máy không nhận được thiết bị. mình không hiểu tại sao? mong các bạn chỉ giáo:

mạch của mình khi sử dụng bootloader: các jum (j-p, j-sp) hở; j-s và j-sck cắm.

khi nạp xong firware : mình rút jum j-sck rồi rút cổng usb cắm lại mà máy không nhận được, có phải là do firmware bị lỗi không hay vì sao vậy?
          Attached Files
          Last edited by hvlongffffff; 29-06-2008, 22:33.

Comment

Thôi thì cứ dùng cái con AVR910 của Protoss là tốt nhất các pác ạ. Chứ fix như của pác tintintin em thấy dùng không ngon bằng. Em đã thử làm rồi mà.

Comment

Các bạn cho mình hỏi cái mạch AVR-CDC khi ghép nối vói MCU có cần phải mắc qua con MAX232 hay tương tương không?

Comment

Bạn có thể chỉ cho mình cách sử dụng chương trình biên dịch WinAVR, trước đây mình sủ dụng CodeVision. Nay muon sử dụng AVR làm USB mà cài vào sao biên dịch mấy project có trên mạng toàn bị báo lổi. Bạn nào biết chỉ mình với. Cám ơn mấy bạn nhiều.
                Project load tu:
                www.obdev.at
                fischl.de

Comment

Bạn ơi mình đã cài nó và biên dịch bình thường mà, bạn cho biết cụ thể lỗi thì mọi người mới help được chứ

Comment

File này mình download tại:
                    http://www.xs4all.nl/~dicks/avr/usbtiny/index.html
                    Máy tính đã cài AVR Studio 4
                    WinAVR-20080512

1. Mình unzip USBTiny-1.4 ra ổ C:
                    2. Sau đó dùng Programer's Notepad để Open Makefile tu C:\usbtiny-1.4\spi\Makefile
                    3. Make Clear
                    4. Make All
                    5. Kết quả:

> "make.exe" all
                    avr-gcc -Os -g -Wall -I. -I../usbtiny -mmcu=attiny2313 -c ../usbtiny/crc.S
                    avr-gcc -Os -g -Wall -I. -I../usbtiny -mmcu=attiny2313 -c ../usbtiny/int.S
                    avr-gcc -Os -g -Wall -I. -I../usbtiny -mmcu=attiny2313 -c ../usbtiny/usb.c
                    avr-gcc -Os -g -Wall -I. -I../usbtiny -mmcu=attiny2313 -c -o main.o main.c
                    avr-gcc -g -mmcu=attiny2313 -o main.elf crc.o int.o usb.o main.o
                    process_begin: CreateProcess(NULL, python ../usbtiny/../util/check.py main.elf 32 2048 128, ...) failed.
                    make (e=2): The system cannot find the file specified.

make.exe: *** [main.hex] Error 2

> Process Exit Code: 2
                    > Time Taken: 00:01

Các bạn góp ý cho mìng với. Mình mới sài WinAVR nên chưa biết gì hết. Sài Codevision quen ròi.

Comment

Ban thử tải đoạn mã tại dịa chỉ này và dịch thử xem mình dịch rất Ok
                      http://www.recursion.jp/avrcdc/

Comment

Cám ơm bạn, mình tạo lại new project roi add file đó vào thì biên dịch ngon lành rồi.

Comment

??

Nguyên văn bởi va_hien Xem bài viết
                          của Bạn đây.
                          Trong Rar Có 4 File:
                          Sch: Mạch Nguyên Lý;
                          Ast: Mạch Linh Kiện;
                          Bot: Mặt Dưới;
                          Top: Mặt Trên.
                          Trong File Schematic Của Bác đó,có Cái J-p,j-sp,j-sck,j-spi Là Gì Vậy? Mình Không Biết Bạn ơi! Mình Mới Tìm Hiểu Avr Nên Nhiều điều Chưa Rõ! Thanks Bác Trước
                          SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Thấy trang này cũng có hướng dẫn chi tiết về : AvrUsb500v2 -- an open source Atmel AVR Programmer, stk500 V2 compatible, with USB interface.

Code:
                            http://www.tuxgraphics.org/electronics/200705/article07052.shtml
                            Mạch cũng khá gọn gàng.

Comment

Mình làm mạch nạp AVR theo schematic này, sau khi nạp firmware của prottoss và cài driver thì bị báo lỗi code 10, không sử dụng được.
                              Có cách nào khắc phục nó không ?
                              Attached Files

Comment

tóm lại là dùng firmware nào là ổn hả các bác , để em còn thi công nào

Comment

Về tác giả

Collapse

tintintin Tìm hiểu thêm về tintintin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X