Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình với!!!!! Eeprom có vấn đề hay tại mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình với!!!!! Eeprom có vấn đề hay tại mạch

khi mình lưu data vào eep (ATMEGA32A-PU) một khoảng data(ví dụ: 100, 200) sau đó dọc data từ ADC so sánh với data đã lưu, mặc dù vẫn nằm giữa(vd:150), nhưng vẫn báo nằm ngoài vùng data. mình có 2 mạch, tương tự nhau, nhưng 1 mạch thì bình thường(chương trình không có vấn đề?????). một mạch bị tình trạng như vậy. Vậy do IC hay do mạch????. mình đã thử nạp 5IC rồi, gắn vào đều báo như vậy.Cái mạch OK thì cho người ta mất rồi không còn cái nào để so sánh. Có khi nào do mạch nạp không ta? mà mình cũng dùng cùng mạch nạp(AVRISP-MKII) và chương trình nạp mà(code vision AVR). Xin các cao nhân chỉ giáo cho. Tại hạ xin cắn rơm cắn cỏ tạ ơn.

Nguyên văn bởi spkt05 Xem bài viết
    khi mình lưu data vào eep (ATMEGA32A-PU) một khoảng data(ví dụ: 100, 200) sau đó dọc data từ ADC so sánh với data đã lưu, mặc dù vẫn nằm giữa(vd:150), nhưng vẫn báo nằm ngoài vùng data. mình có 2 mạch, tương tự nhau, nhưng 1 mạch thì bình thường(chương trình không có vấn đề?????). một mạch bị tình trạng như vậy. Vậy do IC hay do mạch????. mình đã thử nạp 5IC rồi, gắn vào đều báo như vậy.Cái mạch OK thì cho người ta mất rồi không còn cái nào để so sánh. Có khi nào do mạch nạp không ta? mà mình cũng dùng cùng mạch nạp(AVRISP-MKII) và chương trình nạp mà(code vision AVR). Xin các cao nhân chỉ giáo cho. Tại hạ xin cắn rơm cắn cỏ tạ ơn.
    nên kiểm tra bằng cách xuất các giá trị ra uart để quan sát hoặc dùng mạch nạp đọc lại eeprom xem kết quả lưu.

EEPROM trong ATMEGA có thể làm việc tốt ở 5V ( và có thể không lưu được khi ở các mức điện áp thấp hơn ) ( trừ loại atmega L hay loại đặc biệt ) . Cần lưu ý về giá trị điện áp sử dụng !
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cảm ơn bạn queduong đã góp ý. Mình đọc dataEEP đã lưu vẫn dúng như data mình lưu, điện áp nguồn 5V, Vref 5V bình thường. có khi nào do mình sét fusebit bị thiếu không. mình chỉ set fusebit CKOPT(cho dung dao động ngoài). còn mấy cái kia mình không set. Mong mọi người giúp đỡ thêm. Cảm ơn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

spkt05 Tìm hiểu thêm về spkt05

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X