Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện áp tối đa mà đầu vào AD có thể chịu được

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện áp tối đa mà đầu vào AD có thể chịu được

Mình làm mạch thử với atmega 16 không có đầu vào nên mình hàn luôn chân 40 (adc0) vào nguồn 9V (định hàn đầu 5V thui nhưng nhầm) đến lúc nạp mãi mà không được. Mình đã đọc datasheet nhưng không thấy nói về phần này. BÁc nào biết giúp mình với nhé (điện áp cực đại mà đầu vào adc có thể chịu được là bao nhiêu)
    Thanhks!!!!

bạn chưa đọc kỹ datasheet. Trong đấy nói rất rõ, dải điện áp vào nằm trong khoảng 0-Vref.
    - VCC-0.3v < AVCC < VCC+0.3v.
    - 2.0v < Vref < AVCC hoặc AVCC-0.2v.
    - 0v < input range < Vref.
    Nếu bạn cấu hình chọn điện áp tham chiếu nội 2.56V thì dải điện áp đầu vào là 0-2.56v

Comment

Mình cũng biết dải điện áp đầu vào nằm trong khoảng 0-Vref. Nhưng mình cho đầu vào là 9V liệu có bị chết đầu adc này không nhỉ!!

Comment

ngõ vào ADC thực chất cũng là ngõ vào I/O, theo datasheet thì điện thế tối đa để MCU hoạt động bình thường là 5.5V. Tuy nhiên ở mỗi ngõ vào I/O đã có sẵn các diode zenner bảo vệ nên nếu bạn đưa vào 9V thì cũng có thể ko làm chết MCU. còn bao nhiêu volt thì nó ngủm thì phụ thuộc vào thời gian bạn nướng nó. nói chúng nếu bạn nướng nó lâu quá thì nó cũng sẽ "chín" thôi. bạn thử nướng nó ở 9V một lát thử xem, rồi chia sẻ kết quả cho mọi người, coi như một thử nghiệm

Comment

Các bác cho mình hỏi thêm một tẹo. Mình đã làm một cái cân điện tử nhưng gặp một vấn đề là khi chưa có gì để cân thì cân đã hiển thị khối lượng 2kg rồi, mình làm thêm một cái chiết áp để cho ông 2kg này trở về "0" ok. Nhưng mình muốn làm một nút bấm để khi bấm nút này lập tức cái cân của mình phải hiển thị lên là 0Kg. Để làm được như vậy mình phải thêm những gì nhỉ, chương trình có phức tạp lắm không. Bác nào biết chỉ giúp mình với nhé, hoặc có tài liệu nào thì cho mình xin cũng được mh sẽ nghiên cứu. Thạnks!!! Mình cũng có thời gian nên nghiên cứu mấy mòn này cũng hay phết.

Comment

Nguyên văn bởi mice Xem bài viết
            Các bác cho mình hỏi thêm một tẹo. Mình đã làm một cái cân điện tử nhưng gặp một vấn đề là khi chưa có gì để cân thì cân đã hiển thị khối lượng 2kg rồi, mình làm thêm một cái chiết áp để cho ông 2kg này trở về "0" ok. Nhưng mình muốn làm một nút bấm để khi bấm nút này lập tức cái cân của mình phải hiển thị lên là 0Kg. Để làm được như vậy mình phải thêm những gì nhỉ, chương trình có phức tạp lắm không. Bác nào biết chỉ giúp mình với nhé, hoặc có tài liệu nào thì cho mình xin cũng được mh sẽ nghiên cứu. Thạnks!!! Mình cũng có thời gian nên nghiên cứu mấy mòn này cũng hay phết.
            oh! thế thì lập trình trừ đi giá trị hiện tại là được chứ gì, VD: ở đây là 2kg nếu Vi điều khiển đọc được 2 thì hiển thị 0, đọc là 5 thì hiển thị 3,
            *** Thành viên không biết gì về điện ***

Comment

Mình đã thử ngâm tôm đầu vào ad0 của mega16 với điện áp 9V thời gian là cả buổi sáng mà vẫn không chết còn điện áp cao hơn thì không biết. Khi lập trình để trừ giá trị hiện tại sẽ giải quyết được vấn đề là: đầu vào là 0 (kg) thì chỉ thị cũng là 0 (kg) nhưng ở đây mình muốn làm một nút bấm khi bấm nút này dù có tải hay không chỉ thị cũng phải về 0. Do cũng mới làm nên mh chưa hiểu phải làm và lập trình cho nút này thế nào. Nhờ các cao thủ chỉ giúp!!!

Comment

Anh chọn thêm một đầu vào ADC khác lấy đó làm 1 biến khi nhấn nút thì trừ chính giá trị biến đó là xong. Bình thường thì cân anh vẫn phải làm thêm một núm văn để hiệu chỉnh cân cơ mà, còn nếu không muốn thay đổi phần cứng thì lập trình cứ nhấn nút thì lấy chính giá trị hiện tại trừ chính nó vậy là OK
                Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Mình đã thử rồi cũng tạm ổn mỗi tội khối lượng hiển thị nó hơi nhảy múa một chút!!!hi. Tiếp theo mình muốn hiển thị khối lượng cần đo lên máy tính. Giờ lại ngồi đọc phần uart..cảm ơn các bạn đã giúp đỡ!!! Nếu bạn nào có ý kiến gì hay về phần giao tiếp máy tính này mách cho mình nhé, phải đẩy nhanh tiến độ thui!!!

Comment

Cân thì không cần nhanh do đó để tránh nhảy múa thứ nhất anh phải kiểm tra nguồn cho thật ổn định thứ 2 đặt thời jan lấy mậu của ADC chậm thôi vậy là ổn mà
                    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nếu chỉ làm cân mà dùng đêna AT16 thì hơi to nên mình chuyển sang AT8 nhưng không hiểu sao không nạp được chương trình. Thạch anh mình đã thử cả loại 16M và 8M. Nạp phát thứ nhât ok nhưng đến phát thứ hai nó hiện ra "can't programming mode" mặc dù đã chọn "Ext Xtal High frequency" dòng "Devide signature " hiện ra: "??????". Mình tưởng chắc là con này bị lỗi, chạy ra ngoài mua con thứ 2 cũng hiện tượng tương tự mình đã kiểm tra rất kỹ phần cứng nhưng không phát hiện ra lỗi gì. Mình đã đọc phần fuse bit trên diễn đàn nhưng mới vào nghề cũng không hiểu lắm. Các bác có cách nào khắc phục hiện tượng trên không nếu có hình hướng dẫn thì càng tốt..

Comment

Mình thấy cái trang này. Nhưng không biết bắt đầu từ đâu nhỉ, ví dụ mình đi đặt mạch in như thế rồi mang về, tiếp theo phải làm gì thì dùng được
                        http://www.osepie.onicom.sk/progfun/info_p.htm

Comment

Mình thấy cái trang này. Nhưng không biết bắt đầu từ đâu nhỉ, ví dụ mình đi đặt mạch in như thế rồi mang về, tiếp theo phải làm gì thì dùng được
                          http://www.osepie.onicom.sk/progfun/info_p.htm
                          Nếu đi đặt mạch in thì anh mua luôn cả bo về cứ việc dùng luôn cho xong anh ạ, phải làm từ A đến Z mới thấy thú chứ anh. Xong mạch in thì hàn chân linh kiện nạp và dùng chứ còn biết làm sao anh

Comment

Mình đã thử rồi cũng tạm ổn mỗi tội khối lượng hiển thị nó hơi nhảy múa một chút!!!hi. Tiếp theo mình muốn hiển thị khối lượng cần đo lên máy tính. Giờ lại ngồi đọc phần uart..cảm ơn các bạn đã giúp đỡ!!! Nếu bạn nào có ý kiến gì hay về phần giao tiếp máy tính này mách cho mình nhé, phải đẩy nhanh tiến độ thui!!!
                            có thể dùng cách sau:
                            - đọc liên tục 100 mẫu trong 1 khoảng thời gian nào đó rồi lưu vào 1 mảng.
                            - Chia các số đó ra rồi lấy giá trị trung bình.

Lấy giá trị trung bình làm giá tri "đại diện". thế là ngon rồi ...

Comment

Nếu chỉ làm cân mà dùng đêna AT16 thì hơi to nên mình chuyển sang AT8 nhưng không hiểu sao không nạp được chương trình. Thạch anh mình đã thử cả loại 16M và 8M. Nạp phát thứ nhât ok nhưng đến phát thứ hai nó hiện ra "can't programming mode" mặc dù đã chọn "Ext Xtal High frequency" dòng "Devide signature " hiện ra: "??????". Mình tưởng chắc là con này bị lỗi, chạy ra ngoài mua con thứ 2 cũng hiện tượng tương tự mình đã kiểm tra rất kỹ phần cứng nhưng không phát hiện ra lỗi gì. Mình đã đọc phần fuse bit trên diễn đàn nhưng mới vào nghề cũng không hiểu lắm. Các bác có cách nào khắc phục hiện tượng trên không nếu có hình hướng dẫn thì càng tốt..
                              Xem lại cái fuse bit RESET DISABLE còn ko.
                              Nếu ko thì qua PNLAB mua một con STK500 + Adapter // về mà kéo lại mấy con đã mất.
                              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                              Mob: 0982.083.106

Comment

Về tác giả

Collapse

mice Tìm hiểu thêm về mice

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X