Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch ứng dụng không nhận chip !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch ứng dụng không nhận chip !!!

Các bậc tiền bối xin hãy giúp em tìm nguyên nhân vấn đề sau:
    Em có làm 1 board phát triển AVR, dùng để phát triển giải thuật trên nền ứng dụng led cube.
    Các bác xem file đính kèm.
    Em dùng mạch nạp avr910 để nạp, mạch này dùng tốt trong board phát triển khác(không phải do em chế tạo). Nhưng khi cắm vào board của em thì không nhận chip.Cụ thể:
    Dùng CodeVisionAVR V2.03.4 thì khi bấm read chip signature, hồi lâu báo lỗi: avrprog can't leaving programing mode. Khi tiến hành fuse bit thì báo lỗi: avrpog error getting ID.
    Dùng Avrprog thì nhận board nhưng khi vào advanced thì báo lỗi: avrprog can't enter programing mode.
    Em đã thử đổi chip, kiểm tra mối nối, thứ tự các chân nạp, nhưng không tìm thấy lỗi.
    Mong các bậc tiền bối giúp em. Em chân thành cảm ơn !!!
    Em xin gửi các bác cái link:
    http://www.mediafire.com/?3jynyzytlzw

C=10 uF vào chân reset có lẽ cao quá. Chọn 10nF thôi, R 4k7~10k hoặc bỏ quách. Mạch mình làm để test ít khi nào gắn RC
    Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

Em đã thử đổi R và C như lời bác nói, thậm chí cuối cùng bỏ luôn RC nhưng mạch vẫn vậy, không nhận chip và báo nhưng lỗi như trên. Hic, em mới vô nghề nên xử lý tình huống rất kém, mong các bác tiếp tục hiến kế. Em chân thành cảm ơn.

Comment

Thứ tự các bệnh trg TH này dễ gặp như sau : Thạch anh chết, nhầm mạch Reset, mất nguồn, chíp chết .

Comment

Nhầm mạch reset là sao hả bác, em sơ đồ của em mong bác bỏ chút thời gian tham khảo. Các nguyên nhân khác như bác nói thì chỉ có thạch anh là em chưa đổi thử. Và em sẽ đi làm ngay !!! Rất cảm ơn hiến kế của bác.

Comment

R19 có giá trị bao nhiêu vậy bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi iamchenjen Xem bài viết
              R19 có giá trị bao nhiêu vậy bạn ?
              Em chưa tính, nhưng có lẽ khoảng 4k7. Do mạch chưa nhận chip nên khối ngoại vi (transistor kích dương) em chưa ráp.

Comment

Nếu chưa nối thì chưa ảnh hưởng gì, nhưng nếu có nối thì R19 ít nhất cũng phải là 4K7.
                trở kéo chân Reset là 10K kết hợp với sơ đồ nguyên lý như đã thiết kế thì đã đủ điều kiện cho Chip chạy rồi.
                Mạch nạp không nhận chíp cõ lẽ do kết nối với mạch nạp bị sai hoặc mạch thi công bị sai.
                Bạn có thể thay thạch anh 4M xem có nhận không. Rồi tính đến chuyện FB sau.

Comment

Bạn thử kiểm tra đường mạch ở mấy chân nạp xem có bị đứt ko, rồi kiểm tra thạch anh nữa, rồi xem bạn có gắn lộn tụ hay ko, đợt trước mình có làm buổi tối mắt nhắm mắt mở thế nào mà đưa con tụ 102 vào, thế là nó nạp đc 1 lần đầu tiên, lần thứ hai ko nạp đc nữa, mãi ko biết vì sao, cứ tưởng cháy chip rùi chứ, buồn quá trời luôn, sáng hôm sau đi mua con khác về lại ko đc, lại tưởng cháy tiếp, cuối cùng ngó đi ngó lại mới phát hiện sai con tụ này. Vậy là mấy em kia vẫn xài tốt ,hehe, mừng hết lớn

0988467839

Comment

Hiện nay em đã trục hết tụ ra rồi. Về vụ đường mạch, em cũng có nghĩ tới nên hiện giờ em hàn trực tiếp vô các chân nạp luôn (tất nhiên là hàn vào đế IC). Nhưng em nghĩ nguyên nhân vẫn là ở mấy chân nạp. Các bác có thể giải thích cho em công dụng từng chân nạp và cách kiểm tra ko? Mong tin của các bác.

Comment

Làm từng phần kiểu này xem:
                      -mạch bạn hàn vào board hay cắm đế? Nếu cắm đế thì rút chip ra đo vcc, gnd có đạt không, đúng chân không, AVCC, AGND có cấp không, nếu chưa thì cấp, nếu cấp rồi thì rút ra . Sau đó cắm chip vào lại và đo lần nữa. Việc này phải làm đầu tiên
                      -Bỏ chân VCC trên ISP header, dùng nguồn riêng cho board để tránh điện áp sai lệch
                      -Lo lắng về XTAL thì rút chip ra cắm board khác set fuse internal RC rồi cắm lại, loại trừ nguyên nhân mạch dao động

Mình nghĩ chỉ còn một trong ba cái này, trừ phi bạn chưa kiểm tra kỹ dây nhợ như đã nói (đặc biệt là cable ISP SÍ SỒ dễ lộn)
                      Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

Theo lời bác Katecka thì em đã làm những việc như sau:
                        - Đo kiểm board ứng dụng thì đạt chuẩn 5V (nguồn ngoài)
                        - Đo kiểm kết nối từng dây thì ổn cả (loại trừ khả năng chạm dây tín hiệu)
                        - Set fuse bit dao động nội 8Mhz cho chip Atmega32L => loại trừ khả năng Xtal.
                        - AVR910 USB của em chỉ nối mass cho mạch đích chứ ko nối nguồn.
                        Em có tìm được trang web sau đây
                        Em thấy họ có ghi thứ tự dây như sau:
                        avr910: MISO ------------ MOSI
                        MOSI ------------ MISO
                        SCK ------------ SCK
                        Pin 16 ---------- RESET
                        Tức là đổi chỗ MOSI và MISO. Em cũng đã làm thử nhưng kết quả vẫn vậy.
                        Tất cả mạch nạp, chip khi dùng ở board khác đều ok. Hic, em hết biết kiểm tra thế nào rồi, mong các vị tiền bối tiếp tục chỉ giáo.

Comment

Chắc do con trở R20 nối vào Q3. Tháo con này ra rồi nạp lại.
                          n
                          ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
                            Chắc do con trở R20 nối vào Q3. Tháo con này ra rồi nạp lại.
                            Em chưa ráp khối ngoại vi vào bác ạ, chỉ lo phần MCU trước vậy mà mãi không được.

Comment

Đây là mạch nạp cho AVR,đảm bảo nạp ngon.
                              http://www.mediafire.com/file/wmzy5jx5y1j/Mach napAVR.rar
                              À quên,cái khu vực con 555 ấy là mình dùng vào mục đích khác,không liên quan j đến mạch nạp,bạn đừng quan tâm nhé
                              YM :

Comment

Về tác giả

Collapse

spy004 Tìm hiểu thêm về spy004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X