Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xử lý ADC như thế nào cho chuẩn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xử lý ADC như thế nào cho chuẩn

Mình đang muốn sử dụng ADC của AVR để đo và ghi các thông số, chuyện lập trình không quá khó. Nhưng bài toán cần giải quyết là phải đo chính xác. Mỗi lần đo và cho hiện thị, giá trị ADC luôn nhẩy linh tinh, có khi hơn chục đơn vị. Mình cho rằng có thể do điện áp chuẩn để so sánh Vref. Hiện giờ Vref của mình hình như không thể ổn định (mặc dù sử dụng nguồn riêng để cấp). Có phải là do bênh này không, ai hiểu nguyên nhân và chỉ giúo cách khắc phục.

Cảm ơn các hảo huynh đệ trước
    Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

co 2 ly do :
    1. Nguon chuan Vref ko on dinh, minh dg xai con Ref02 rat tot.
    2. Chay che do ADC noise canceller trong datasheet, chuc nang nay se tat CPU va mot so tinh nang lam cho he thong gan giong nhu Idle trong khi van thuc hien chuyen doi ADC, he thong se hoat dong tro lai sau khi ADC hoan tat, minh da lam thu che do nay, rat tot, ko he nhay gia tri ADC. Ban co the doc datasheet co VD san hoac dung chuong trinh Codevision co viet san.

Comment

Bạn lên dùng soft fillter lấy trung bình 50 mẫu được một mẫu. Nếu chưa có cái này thì lên cho vào. Đầu vào của AD lên thiết kế lowpass fillter để chống nhiễu nếu AD này bạn ko cần tần số cao. Thêm vào đầu vào của AD bộ đêm OAMP kiểu FET và dùng RC lowpass.

Comment

Nguyên văn bởi longimi Xem bài viết
        Bạn lên dùng soft fillter lấy trung bình 50 mẫu được một mẫu. Nếu chưa có cái này thì lên cho vào. Đầu vào của AD lên thiết kế lowpass fillter để chống nhiễu nếu AD này bạn ko cần tần số cao. Thêm vào đầu vào của AD bộ đêm OAMP kiểu FET và dùng RC lowpass.
        Tôi thấy rằng việc lọc nhiễu ngẫu nhên bằng cách lấy trung binh nhiều giá trị chưa phải là triệt để vì nếu trong n mẫu bạn lấy có một mẫu lệch rất lớn do ngẫu nhiên thì kết quả sẽ trôi kinh khủng.

Theo tôi để giải quyết không cần lấy trung binh quá nhiều mẫu (sẽ làm chậm tốc độ) mà phải có cách xác định độ tin tưởng của mẫu. Giả sử ta lấy trung binh n mẫu.
        Giá trị tin cây khi: Giá trị đo(n) - Giá trị đo(n-1) < Độ lệch cho phép

Với cách này giá trị đo lường thực tế sẽ là trung bình liên tiếp của các giá trị đo có độ tin cậy.
        Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Adc 10v

Chào các Bác.
          Mình cũng đang dự định sử dụng bộ biến đổi ADC của AVR để đọc và hiển thị giá trị của Loadcell. Nhưng theo tài liệu của Loadcell thì giải điện thế ngỏ ra của nó là 0-10v. Mình chưa tìm được cách giải quyết xin các bác nhiệt tình chỉ giáo.

Comment

Tu dùng adc mega32 có vref trong, kết quả khá chính xác đấy chứ! Tu dùng nó để kiểm soát nguồn 300Vdc, có lúc áp ngõ vào vượt 5V, điện trở 1k ở ngõ vào cháy đen thui vậy mà con ic vẫn chạy tốt. Chắc các port của nó có diode bảo vệ chăng!
            !e

Comment

ADC cua AVR

Em dung ADC cua avr de lay mau am thanh va chuyen đi. Nhung khi khoi phuc lai thi khong duoc.em đặt xung clock ADC là 1Mhz nhưng cũng không khôi phục được . các anh có cách nào hay giúp em mới. cảm ơn các anh rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi longdt4 Xem bài viết
                Em dung ADC cua avr de lay mau am thanh va chuyen đi. Nhung khi khoi phuc lai thi khong duoc.em đặt xung clock ADC là 1Mhz nhưng cũng không khôi phục được . các anh có cách nào hay giúp em mới. cảm ơn các anh rất nhiều.
                Việc khôi phục được tín hiệu thì tần số lấy mẫu phải thỏa mãn được định luật lấy mẫu đó là fs >= fmax. Vì vậy bạn kiểm tra xem tần số lẫy mẫu là 1Mhz có thỏa mãn lớn hơn 2 lần tần số của âm thanh hay chưa?
                Ta cứ ngỡ xuống trần chơi một lúc
                Mà ngờ đâu lưu lạc đến hôm nay!

Comment

Về tác giả

Collapse

phd31183 Tìm hiểu thêm về phd31183

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X