Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp ISP cho 89S bằng cổng COM !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nạp ISP cho 89S bằng cổng COM !

Mạch dùng 89C2051 làm master chip, nhiều người làm mà ko chạy là do mạch này giới hạn tụ reset của chip 89S cần nạp phải dưới 1nF (102), tụ lớn hơn sẽ nạp ko đc, tụ 1nF thì tỉ lệ reset thành công khi mới cấp nguồn tầm 60%. Nên mình đã chỉnh lại firmware để có thể dùng tụ reset dưới 4.7uF cho 89S cần nạp, đảm bảo việc reset luôn thành công, ngoài ra mình còn cho led trạng thái báo mạch nạp sẵn sàng lúc mới cấp nguồn.
    Phần cứng thì dùng 2 BJT NPN để thay thế cho max232, có thể 1 số máy sẽ ko nhận mạch nếu thay như thế này ( riêng máy mình thì nhận tốt) vì thế các bạn có thể cắm thử trên test board nếu muốn dùng 2 BJT để thay cho max232. Ngoài ra với bản firmware mới mình có chỉnh lại các chân nạp 1 chút, mạch nạp lấy nguồn 5v từ board ứng dụng.
    Lưu ý chung đối với mạch nạp isp là nếu các chân chức năng nạp trong board ứng dụng có nối tải thì nên dùng dip switch ngắt ra lúc nạp sẽ tốt hơn.
    1) Firmware và mạch mới chỉnh sửa:
    Firmware v1.4 edit.zip
    ISP_PROG v1.4.zip

2)Post lại mạch gốc:
    FirmWare v1.4.zip
    ISP_PROG v1.4.zip

Còn đây là mạch mình mới làm luôn vì mọi người hay thắc mắc mạch làm rồi chạy đc hay ko ^^! Phần mềm nạp, các bạn ấn giữ chuột trái rồi kéo chọn 3 chức năng thì nó sẽ làm các chức năng đó từ trên xuống dưới mới hoàn tất đc quy trình nạp.
    Last edited by chung1608; 05-01-2012, 21:41.

Hay qua anh chúng,thanks anh đã chia sẽ!
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

mạch này e thay con 89c2051 bằng 89c51 chạy oke không vậy, nhà e cái mạch nạp chỉ nạp con 40 chân mà không có chế độ nạp con 20 chân mới khổ chứ, nhiều ứng dụng cần dùng con nhỏ mà đành phải vác cả con 40 chân to xù xì vào trông xấu cả mạch, bác có mạch nạp nào nạp con 20 chân chia sẻ e với, mạch đơn giản dễ làm tý nhé, máy tính nhà em lại không có cổng com nữa chứ hix

Comment

Nguyên văn bởi lengo90 Xem bài viết
        mạch này e thay con 89c2051 bằng 89c51 chạy oke không vậy, nhà e cái mạch nạp chỉ nạp con 40 chân mà không có chế độ nạp con 20 chân mới khổ chứ, nhiều ứng dụng cần dùng con nhỏ mà đành phải vác cả con 40 chân to xù xì vào trông xấu cả mạch, bác có mạch nạp nào nạp con 20 chân chia sẻ e với, mạch đơn giản dễ làm tý nhé, máy tính nhà em lại không có cổng com nữa chứ hix
        bạn chỉ có thể dùng mạch SP180 thì mới nạp đc cho 89Cxx051 qua cổng USB đc thôi vì 89C nào phải nạp song song hết bạn à. Mạch này có thể thay 89C2051 bằng bất cứ con 89 40 chân nào cũng đc

Comment

Mạch này nếu giao tiếp với máy tính bằng ngõ USB thì tuyệt. Bỏ MAX232 thay bằng PL2303 thì sẽ có giao tiếp USB ngay.
          Tham khảo Schematic:
          Click image for larger version

Name:	60038bca6a6612cbaddbb4e.jpg
Views:	1
Size:	15.2 KB
ID:	1354856
          Còn đây là Firmware: WWW.DIENDANICT.EDU.VN__1734_PL-2303_Driver_Installer.zip

Comment

Mạch này nếu giao tiếp với máy tính bằng ngõ USB thì tuyệt. Bỏ MAX232 thay bằng PL2303 thì sẽ có giao tiếp USB ngay.
            Tham khảo Schematic:
            Click image for larger version

Name:	60038bca6a6612cbaddbb4e.jpg
Views:	1
Size:	15.2 KB
ID:	1354856
            Còn đây là Firmware: WWW.DIENDANICT.EDU.VN__1734_PL-2303_Driver_Installer.zip

Comment

pro nào có mạch này nhưng dùng chip master là 89C52 hay 89S52 ko ) mình có mạch nạp 89S52 nhưng ko nạp được ISP và 89C2051. bây h` muốn nạp trực tiếp trên mạch. thanks trước

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                bạn chỉ có thể dùng mạch SP180 thì mới nạp đc cho 89Cxx051 qua cổng USB đc thôi vì 89C nào phải nạp song song hết bạn à. Mạch này có thể thay 89C2051 bằng bất cứ con 89 40 chân nào cũng đc
                dùng con 40 chân có phải viết lại code khác ko bác hay dùng nguyên code cho con 89C2051 hả bác ???

Comment

Nguyên văn bởi wanderer07 Xem bài viết
                  pro nào có mạch này nhưng dùng chip master là 89C52 hay 89S52 ko ) mình có mạch nạp 89S52 nhưng ko nạp được ISP và 89C2051. bây h` muốn nạp trực tiếp trên mạch. thanks trước
                  có thể thay con 89C2051 bằng bất kỳ con 89 nào cũng đc, bạn nạp firmware cho 89S52. Các chân chức năng đấu y như mạch là đc.

Comment

Nguyên văn bởi wanderer07 Xem bài viết
                    dùng con 40 chân có phải viết lại code khác ko bác hay dùng nguyên code cho con 89C2051 hả bác ???
                    Dùng nguyên code chỉ cần mắc đúng chân là đc.Chân 31 nối lên vcc nữa.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

ủa sao bài nè giống với bài ơ đây vậy :d Mach nap ISP - 8051

hihi

Comment

Nguyên văn bởi ngocquynh193 Xem bài viết
                        ủa sao bài nè giống với bài ơ đây vậy :d Mach nap ISP - 8051

hihi
                        ngộ quá, đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng !!!
                        Em sửa firmware lại cho phù hợp rồi anh hai, cứ làm theo cái thiết kế cũ mà gắn tụ 4.7uF để reset cho chip cần nạp thì có thiên thu ko nạp đc.
                        Thiết kế cũ là chip đc gắn trên board nạp ko cần tụ reset, nhưng mục đích nạp ISP là để có thể nạp trực tiếp trên board ứng dụng. Nếu theo thiết kế gốc dùng tụ reset 10nF thì như đã nói,tỉ lệ reset của tụ này chỉ đạt 60% thôi, nhiều lúc cấp nguồn nó chả reset nổi.

Comment

nhammmmmmmm

Comment

nếu chỉ nạp cho 89S thì làm 1 cái mạch giao tiếp USB luôn nạp cho tất cả các loại AVR luôn cả 89S nữa. mạch còn đơn giản, hơn nữa bây giờ không phải laptop nào cũng có cổng com.
                            Never forget who you are!

Comment

các bác cho em hỏi chút các chân RST MOSI MISO SCK liệu có cần trở kéo lên không ạ
                              em dùng thẳng nguồn từ chân MCU liệu có được không
                              bác chung68 có code của con master không cho em xin với
                              em đang tìm hiểu vụ này
                              cám ơn bác nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X