Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD 16*2 có ai giúp em với không

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LCD 16*2 có ai giúp em với không

Em định làm mạch đếm Sp giao tiếp với máy tính qua cổng COM mà công việc chưa tiến triển được bao nhiêu, cái nay là đồ án em sắp nồp rồi
    có bác nào có datasheet của mà LCD 1602A không (con này 16 chân, thấy mấy VD toàn là 14 chân không biết có khác nhau gì không), hoặc sơ đồ chân cũng được hay sơ đồ mắc nó vào 89C51 thì gửi cho em với
    địa chỉ email của em : dotcom8086@yahoo.com
    cảm ơn các bác trước,
    >>> ah cho em hỏi thêm câu nữa là trong cái mạch đếm SP em lấy sơ đồ mạch anh Linhnc cho thì dùng hồng ngoại, em đã thử mua mắt nhận cả 2 (diot) và 3 chân (con trans có hiệu trên nó là PC838) về chạy thử nhưng chẳng thấy động tĩnh gì cả, khi chặn giữa hai mắt nhận và mắt phát thì em thử đo điện thế chẳng thấy xi nhê gì cả , hỏi bác Linh con nhận đó hiệu gì thì bác ấy bảo không nhớ,ai đã làm rồi thì nói cho em cái mắt nhận đấy là gì để em ra chợ Trời mua không thì không kịp mất, còn bao nhiêu thừ nữa chưa làm được
    Sơ đồ của mạch đây : cái chỗ ghi photo trans hay photo diot em ko biết là mua con gì cả
    Attached Files

Cái LCD16*2 trên thực tế có 16 chân, 2 chân cuối cùng là cái đèn nền cho LCD thôi, còn 14 chân còn lại, thực ra cũng chỉ sử dụng có mấy chân hà. Cái sơ đồ dưới mình vẽ cũng lâu rồi, mắc đúng là chạy ngay(phải có chương trình nữa). Thêm nữa, kinh nghiệm là bạn phải mắc con điện trở 10K từ chân 29 lên dương, nếu ko cái LCD sẽ lúc chạy lúc không(có lúc ko thèm chạy luôn).
    Attached Files
    Hướng dẫn cụ thể cho AVR tại đây :
    Hãy nhấn vào nút "Cảm ơn" để em biết rằng em đã giúp được một ai đó.

Comment

Cái LCD 1602A có 16 chân, nhưng 2 chân 15&16 là A và K là 2 chân cấp nguồn cho đền nền, nói chung các loại LCD hiển thị ký tự đều giống nhau thôi.
      Nếu bác chỉ làm đồ án thì kiếm cái nó tích hợp sẵn luôn ấy, trông như hình chữ U cho tiện ( Mà không hiếu sao bác đo không nên ??), dùng photodiot cũng tốt, dùng trans làm gì cho tốn kém, nói chung ra chợ trời bảo người ta bán cho con photdiot là được...

Liệu có thể bỏ con NOT di cho mạch đơn giản hơn được không ??
      ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
      ▄▅██████▅▄▃▂
      ████████████████
      ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Nguyên văn bởi phuc_07 Xem bài viết
        Thêm nữa, kinh nghiệm là bạn phải mắc con điện trở 10K từ chân 29 lên dương, nếu ko cái LCD sẽ lúc chạy lúc không(có lúc ko thèm chạy luôn).
        Xin lỗi nhưng tôi không hiểu cái chân 29 thì mắc mớ gì ở đây????? Bạn có thể giải thích dùm không?
        Cái mạch của bạn mình thấy lúc cấp nguồn có khi không resest được...
        ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
        ▄▅██████▅▄▃▂
        ████████████████
        ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Nguyên văn bởi luulinh Xem bài viết
          Cái LCD 1602A có 16 chân, nhưng 2 chân 15&16 là A và K là 2 chân cấp nguồn cho đền nền, nói chung các loại LCD hiển thị ký tự đều giống nhau thôi.
          Nếu bác chỉ làm đồ án thì kiếm cái nó tích hợp sẵn luôn ấy, trông như hình chữ U cho tiện ( Mà không hiếu sao bác đo không nên ??), dùng photodiot cũng tốt, dùng trans làm gì cho tốn kém, nói chung ra chợ trời bảo người ta bán cho con photdiot là được...

Liệu có thể bỏ con NOT di cho mạch đơn giản hơn được không ??
          'photdiot' là gì hả bác, bác nào có thể nói rõ hơn đc không chẳng hạn cái mã tên hiệu là gì, em vẫn cần giúp đỡ ,
          bác nào ghép con LCD này với 8051 rồi cho em cái sơ đồ và kinh nghiệm mắc với,con này đắt mà cháy cái thì ko có tiền mua

Comment

Xin lỗi nhưng tôi không hiểu cái chân 29 thì mắc mớ gì ở đây?????
            Kinh nghiệm làm nhiều lần cho mình thấy như vậy, các chân 29, 30, 31 của con 8951 này được dùng để ghép nối với Ram ngoại, ở nhà mình viết bằng Bascom(viết gần giống như VB) nên khi biên dịch ra không biết nó có đụng chạm gì tới mấy cái chân này không mà lâu lâu nó không thèm chạy --> cho nên cái chân nào còn dư thì kéo điện trở lên dương hoặc xuống mát hết.

Cái mạch của bạn mình thấy lúc cấp nguồn có khi không resest được...
            Cái tụ 1uF mình ghép song song với cái nút reset có chức năng tự động reset khi cắm điện vào, nếu không có, mỗi lần cắm điện vào bạn phải nhấn nút reset con VXL mới chạy đúng không(ở AVR thì không cần cái vụ này )

bác nào ghép con LCD này với 8051 rồi cho em cái sơ đồ và kinh nghiệm mắc với,con này đắt mà cháy cái thì ko có tiền mua
            Xem cái sơ đồ ở trên kìa ?

Comment

Nguyên văn bởi phuc_07 Xem bài viết
              Kinh nghiệm làm nhiều lần cho mình thấy như vậy, các chân 29, 30, 31 của con 8951 này được dùng để ghép nối với Ram ngoại, ở nhà mình viết bằng Bascom(viết gần giống như VB) nên khi biên dịch ra không biết nó có đụng chạm gì tới mấy cái chân này không mà lâu lâu nó không thèm chạy --> cho nên cái chân nào còn dư thì kéo điện trở lên dương hoặc xuống mát hết.

Cái tụ 1uF mình ghép song song với cái nút reset có chức năng tự động reset khi cắm điện vào, nếu không có, mỗi lần cắm điện vào bạn phải nhấn nút reset con VXL mới chạy đúng không(ở AVR thì không cần cái vụ này )

Xem cái sơ đồ ở trên kìa ?
              thanks bác nhiều lắm, em hiểu rồi thế còn cái vụ photodiot hay photo trans
              bác nói rõ hơn đi, theo sơ đồ thì dễ dàng có thể thấy khi ko có Sp đi qua thì con photo (diot hay trans) đó sẽ không thông làm cho điện áp vào con NOT là ~ 0V (mức logic 0) qua NOT điện thế ra là mức logic 1 (4,75V) nên không tạo ra ngắt ở TIMER, còn khi có Sp thì ngược lại con photo(diot hay trans) đó sẽ thông và ... tạo ra ngắt ơ TIMER, em đã thử và đo điện thế cả con 'photo diot' và 'photo trans (PC838)' mua ở chợ Trời rồi (hai con này đều là mắt nhận hồng ngoại loại 2 chân và 3 chân), đều thấy toàn ở một mức logi ở cả 2 trường hợp
              các bác giúp thì giúp cho tới cùng đi, em chờ tin hồi đáp

Comment

Bây giờ bạn thử con photdiode trước đi, thử đo điện trở của nó khi có và không có as hồng ngoại chiếu vào. Hồi trước mình cũng làm thử nhưng ngay chổ con not mình gắn bằng transistor.
                Còn đối với con phototransistor thì mắc như mạch trên là sẽ chạy, không vấn đề gì. Nếu ko chạy bạn thử đổi 2 chân con phototrans thử xem.

Comment

em đã đổi rồi vẫn thế, em nghi là mua sai linh kiện lắm con mắt nhận 3 chân mà em mua có hiệu là PC838, đã ai dùng con này chưa chân cẳng ra sao vậy, có ai làm rồi bảo em đoạn này với, ko làm xong thì sao ra đc mạch đếm SP

Comment

À, con PC838 của bạn thường dùng làm mắt nhận các tín hiệu dạng sóng mang, tức là as hồng ngoại phải kích bằng xung nó mới nhận và 3 chân của nó : 1 chân đi +, 1 chân tín hiệu ra, 1 chân đi mát(có nguồn cấp đàng hoàng mới chạy). Còn trong sơ đồ chỉ là loại 2 chân thôi, thử lại bằng con photodiode đi.

Comment

bác ơi photo diot em mua là loại 2 chân đen xì ra, mà cái bóng nó giống hệt với bóng đèn led, con này lúc nào cũng thông, em đã thử tất cả vẫn thế , chán quá chả nhẽ không tìm được cái mắt nhận đấy thật sao

Comment

Con photodiode của bạn là loại này phải không

Nếu đúng là nó bình thường, khi không có as hồng ngoại hoặc mặt trời chiếu vào thì điện trở của nó lên >5M ohm, có as chiếu vào thì nó còn < 5k ohm, nếu mà nó dẫn thẳng thì chắc là die rồi.

Comment

đúng rồi em mua con này mà, ah đúng ra là lúc có as hồng ngoại chiếu vào thì điện trở của nó vô cùng lớn chứ, còn khi không có thì nó phải dẫn chứ bác phuc"_07 nhỉ

Comment

Không biết bác có thiếu con trở nối chân RESET xuống GND không nữa... Không biết khi không bấm nút thì cái chân RST ấy ở mức Hi hay Lo ... Chỉ thấy cái mạch của bác độc quá nên ý kiên thui ..
                            ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                            ▄▅██████▅▄▃▂
                            ████████████████
                            ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

trời ơi vẫn thế em đã thử cả mắt nhận 2 chân và 3 chân đều không thấy thay đổi gì cả, đau quá đau quá ((

Comment

Về tác giả

Collapse

DTCCOM Tìm hiểu thêm về DTCCOM

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X