Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ bước dùng 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ bước dùng 89c51

Chào các bác!
    Hiện tại em mới nhận đề tài điều khiển.Các bác có thể cho em xin tài liệu về mạch điều khiển động cơ bước dùng 89c51.Với có Bác nào biết về Scorbot xin chỉ giáo (cánh tay máy 5 bậc tự do).Xin cám ơn các Bác!

ĐỘng cơ bước

Nguyên văn bởi RaulBlanco Xem bài viết
    Chào các bác!
    Hiện tại em mới nhận đề tài điều khiển.Các bác có thể cho em xin tài liệu về mạch điều khiển động cơ bước dùng 89c51.Với có Bác nào biết về Scorbot xin chỉ giáo (cánh tay máy 5 bậc tự do).Xin cám ơn các Bác!
    Chủ đề này hay đấy! mình nghĩ là vấn đề ở đây chỉ là tạo xung thôi

Comment

em đang làm đồ án kĩ thuật số về trgger, ai có mạch ứng dụng hay về trigger JK thi cho em xin nhe! càng nhanh càng tốt. thanks các bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi RaulBlanco Xem bài viết
        Chào các bác!
        điều khiển 1 động cơ bước thì dễ như cơm nguội thôi. Chỉ cần 1 con 8951 và vài con transitor công suất là ok rùi. Chạy tới chạy lui, chạy nhanh chạy chậm chạy tá lả. Cái khó là motor của bạn gắn vào đâu, tải như thế nào, phối hợp chuyển động mới khó.
        Cái gì không mua được bằng tiền thì có thể mua được bằng ... nhiều tiền

Comment

bác nói dễ như cơm nguội thi up sơ đồ nguyên lý lên cho em và mọi người cùng xem nào!

Comment

Nguyên văn bởi Lê Phú Thanh Xem bài viết
            bác nói dễ như cơm nguội thi up sơ đồ nguyên lý lên cho em và mọi người cùng xem nào!
            Bạn cho biết thông số kỹ thuật mô tơ bước của bạn đi, cái này quan trọng à nghe. Loại mấy pha, I, V định mức. Mình sẽ free cho bạn một mạch điều khiển dùng 8951.
            Cũng nói trước cho bạn rõ luôn. Mô tơ bước thường được ứng dụng trong điều khiển vòng hở, công suất thấp, tốc độ thấp (thông thường không quá 200 rpm). Chỉ thích hợp cho thí nghiệm hay máy khoan, máy cắt nhỏ thôi.
            Ưu điểm là giá rẻ. Nhưng bạn muốn ứng dụng ngoài điều khiển chạy tới, chạy lui, tốc độ bạn còn phải điều khiển Điện áp chạy và điện áp ngừng nữa. Bởi vì đối với mô tơ bước khi ngừng là dòng điện tăng cao nhất (nếu giữ cùng một điện áp với khi chạy).
            Nếu bạn thật sự quan tâm, hãy ra chợ Vĩnh Viễn xem qua thông số kỹ thuật của một chú mô tơ bước rồi pót lên đây. Anh sẽ cho chú mày mạch điều khiển.

Comment

dieu khien dong co dua xung vao thi len dung vdk 8051 la de nhat,but dung con kd thuat toan moi la dieu kho.the ma bac lai bao de nhu com nguoi,theo bac len dung con kd cong suat nao vay?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuuhai Xem bài viết
                dieu khien dong co dua xung vao thi len dung vdk 8051 la de nhat,but dung con kd thuat toan moi la dieu kho.the ma bac lai bao de nhu com nguoi,theo bac len dung con kd cong suat nao vay?
                Ông bà ta biết trước thế nào bạn cũng hỏi như vậy nên để lại cho bạn câu này: "Điếc hay ngóng, ngọng hay nói"

Lần sau có muốn thọ giáo ai điều gì thì nói năng cho lễ phép tí. Đọc bài của người ta cẩn thận đừng hấp tấp.

Comment

Bạn LePhuThanh lười quá, bảo tìm thông số kỹ thuật của một motor bước mà cũng không tìm được nữa thì làm driver sao được. Thôi tặng bạn một mạch điều khiển stepping motor dùng AT89C2051 (dùng AT89C51 cũng được nhưng hơi phí).
                  Mạch này điều khiển motor 2 pha (mô tơ loại có 6 dây, 2 dây common và 4 dây chạy). Nguồn động lực có một cao áp và một thấp áp. Khi chạy thì mở nguồn cao áp (đưa P1.0 xuống thấp) khi dừng thì tắt cao áp. Nhờ Diode D1 mà không có xung đột giữa cao áp và thấp áp tự động xuất hiện khi tắt cao áp.
                  Tùy lập trình, có thể chạy Full step hay Haft step. Nếu chỉ quay một chiều thì bạn có thể chạy vô tư theo đặc tuyến của nhà sản xuất. Nếu đảo chiều liên tục và kéo tải, khuyên bạn nên chạy dưới 200 rpm và chạy haft step.
                  Tư duy của tôi là càng ít dùng VOM càng tốt nên tôi chọn cách ly quang opto kết hợp chỉ thị led. Khi lập trình thử, cho tốc độ xung thấp, nhìn đèn led là biết ngay mạch chạy hay không.
                  Transitor thì tùy motor bước lớn nhỏ, có thể không cần ghép darlington cũng được.
                  Attached Files

Comment

Nguồn Xung

chào các bác cho em hỏi có bác nào biết về nguồn xung thì cho em thỉnh giáo
                    em đang cần làm một cái để dùng cho bảng quảng cáo led
                    em xin cảm ơn nhá

Comment

cam on bác "cncPunch"
                      em thấy bác mạnh mồm quá nên em mới xin được thỉnh giáo thôi.em ko biết nên mới hỏi
                      diễn đàn sinh ra để làm gì nào?có phải là trao đổi thông tin lẫn nhau ko?

Comment

Ra chợ Nhật Tảo (Khu mới, chỗ bán máy vi tính) mua bộ nguồn máy tính là okie rồi. Vừa mạnh vừa rẻ (chỉ có 30 ngàn/ cái thôi - dĩ nhiên là secondhand, nhưng xài tốt chán). Kêu người ta thử rồi mới lấy.
                        Lần sau hỏi về nguồn nhớ vào đúng chỗ nghe.

Comment

bạn down tài liệu động cơ bước ở đây nhé:http://phobachkhoa.com/@pbk@/kho/part0_step.pdf[/URL]
                          http://phobachkhoa.com/@pbk@/kho/part1_step.pdf
                          http://phobachkhoa.com/@pbk@/kho/part2_0.pdf
                          http://phobachkhoa.com/@pbk@/kho/part3_step.pdf

Comment

http://www.vagam.dieukhien.net/index.php?arid=37

Comment

Nguyên văn bởi cncPunch Xem bài viết
                              điều khiển 1 động cơ bước thì dễ như cơm nguội thôi. Chỉ cần 1 con 8951 và vài con transitor công suất là ok rùi. Chạy tới chạy lui, chạy nhanh chạy chậm chạy tá lả. Cái khó là motor của bạn gắn vào đâu, tải như thế nào, phối hợp chuyển động mới khó.
                              hiz may wá em cũng đang tìm cái này. Em đang học công nhân chả bít tí gì về điện tử mà ông thầy bắt làm 1 mạch điều khiển động cơ bước = 89c51, phải chạy dc 6 kiểu dùng 6 nút nhấn để thay đổi. em ko kiếm được mạch cũng ko bít lập trình luôn làm ơn chỉ em với. Ai biết làm gửi file vào yahoo hoitua.@yahoo.com dùm em vói em cám ơn nhìu ( Đây là bài tập để tốt nghiệp mong mọi người giúp em nhanh với)

Comment

Về tác giả

Collapse

RaulBlanco Tìm hiểu thêm về RaulBlanco

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X