Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp giùm em về LCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp giùm em về LCD

Chào các bác.
    Em mới được học về VDK, có đọc qua cuốn 8051 của Nguyễn Tăng Cường, trong đó em thích nhất là phần giao tiếp giữa 8051 và LCD ( em ghiền con này lâu rùi ). Thấy sách trình bày khá đầy đủ em mới hý hửng chạy ra tiệm mua một chú hết 75k ( hix thế là toi mất một tuần ăn cơm bụi ) nhưng về mới vỡ mộng bởi đó là con LCD made in TQ ( bố khỉ, bọn tàu cái gì nó cũng làm đựoc nhỉ ) nó có thêm 2 chân 15,16 là A và K ( trong khi sách chỉ nói có 14 chân ). Em không hiểu 2 chân này dùng làm gì. Em không bít phải cấp nguồn mấy vôn vào chân A ( chân số 15 ) vì nếu cấp nguồn 5V thì đã cấp vào chân 2 rùi. Bác nào đã từng vọc qua chú này chỉ giáo giùm em với. Em cảm ơn nhiều
    Câu hỏi hơi "gà" các bác đừng cười em nha. Muốn bít phải hỏi mà, ông cha ta chẳng bảo thế là gì
    Và con tim đã vui trở lại ....

A Và K là anot và katot của led làm sáng cái màn hình lên í mà .

khoảng khoảng 5v trở xuống .
    cái này độc lập với lcd nên chả liên quan gì nên vẫn phải có
    Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Nguyên văn bởi VietCuong Xem bài viết
      A Và K là anot và katot của led làm sáng cái màn hình lên í mà .

khoảng khoảng 5v trở xuống .
      cái này độc lập với lcd nên chả liên quan gì nên vẫn phải có
      Cám ơn bác. Nhưng mà em chỉ hiểu 2 câu đầu của bác thôi, còn câu sau em . Thế mình không dùng 2 chân này thì có được không vậy bác ?

Comment

Nguyên văn bởi pass Xem bài viết
        Cám ơn bác. Nhưng mà em chỉ hiểu 2 câu đầu của bác thôi, còn câu sau em . Thế mình không dùng 2 chân này thì có được không vậy bác ?
        Nó là con led phát sáng ấy mà, cậu muốn nhìn rõ thì cậu cấp điện cho nó như led thường , còn ko thì bỏ không
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

2 chân đó bạn không cần quan tâm nhiều.
          bạn vẫn sử dụng 14 chân kia như trong sách đã dạy.
          Yên tâm đi.
          |

Comment

Cái LCD bạn mua 75 K thì chắc DM1602A roài. 2 chân A,K ấy bạn có thể cấp nguồn khoảng hơn 4V (Hình như trong datasheet của nó nói thế). Mới cả cấp hay không nó cũng chả ảnh hưởng gì đến hồ bình thế giới...
            ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
            ▄▅██████▅▄▃▂
            ████████████████
            ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

kaka... cám ơn 2 bác nha ( em đã vote 2 bác 2 phát rùi đó ). Thế là em ăn ngon ngủ ngon rùi, ngủ một giấc đã... Phù, nhẹ cả người

Comment

Về tác giả

Collapse

pass Tìm hiểu thêm về pass

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X