Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help---chương trình điều khiển đông cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help---chương trình điều khiển đông cơ

E đang thiết kế 1 mô hình sử dụng động cơ 1 chiều+encoder để đo tốc độ và chiều quay.Vấn đề là do có encoder lên e chưa biết lập trình kiểu gì để đếm xung của encoder sau đó tính toán tốc độ động cơ và xem chiều quay của động cơ là thuận hay nghịch.
    Mục đích của e là điều khiển động cơ quay thuận nghịch và chạy theo 3 cấp tốc độ.Mong sự giúp đỡ của mọi ng.

Mình cũng không rõ về cái này lắm!
    Nhưng mình nghĩ bạn nên dùng ngắt ngoài để đếm xung từ Encoder. Xung từ Encoder được đưa tới chân INT0 hoặc INT1 của VĐK 8051. Rồi chốt (so sánh) số xung nhận được trong một khoảng thời gian (1 giây chẳng hạn) để tính ra tốc độ.
    Mình chỉ giám tham khảo về mặt ý tưởng như vậy thôi, vì mình cũng mới tìm hiểu về lập trình nên chưa biết nhiều, có gì sai bạn thông cảm nhé !

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
      Mình cũng không rõ về cái này lắm!
      Nhưng mình nghĩ bạn nên dùng ngắt ngoài để đếm xung từ Encoder. Xung từ Encoder được đưa tới chân INT0 hoặc INT1 của VĐK 8051. Rồi chốt (so sánh) số xung nhận được trong một khoảng thời gian (1 giây chẳng hạn) để tính ra tốc độ.
      Mình chỉ giám tham khảo về mặt ý tưởng như vậy thôi, vì mình cũng mới tìm hiểu về lập trình nên chưa biết nhiều, có gì sai bạn thông cảm nhé !
      thanks.mình cũng đang định dùng ngắt.mình cũng mới bắt đầu tìm hiểu về vdk nên còn kém quá

Comment

enconder có 4 dây: 2 dây nguồn, 2 dây tín hiệu: bạn lấy 1 dây đưa vào nngawts ngoài để đếm xung còn 1 dây đưa vào 1 chân bất kỳ để biết chiều quay. để tính tốc độ bạn tính số xung trong 1 thời gian nhất định rồi tính ra thôi

dt: 0909601729

Comment

Về tác giả

Collapse

ngtiep189 Tìm hiểu thêm về ngtiep189

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X