Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồng hồ thời gian thực 89C51 + DS12887 dùng led đơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồng hồ thời gian thực 89C51 + DS12887 dùng led đơn

Chào tất cả mọi người.
    Mình đã hoàn thành xong mạch Đồng hồ thời gian thực 89C51 + DS12887 trên led 7 đoạn.
    Nay mình chuyển led 7 đoạn thành led đơn ( gồm 4 led cho 1 chữ, ví dụ chữ a).
    Nhưng mình gặp vấn đề chổ này. Khi mạch chạy thì tất cả led đều sáng và chạy như nhau. Cả led giờ, phút đều chạy như giây: đếm từ 0 --> 9. Và hơn thế nữa là : không biết vì sao nó tắt không hết tức là nó chạy số 1 ( a, b sáng ) nhưng c,d,e,f còn lại vẫn sáng mạnh.
    Mình gửi các file mong các bạn giúp mình,
    Mình gần bảo vệ rùi,
    Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Click image for larger version

Name:	12v.jpg
Views:	2
Size:	46.8 KB
ID:	1413199Click image for larger version

Name:	RTC.jpg
Views:	1
Size:	103.9 KB
ID:	1413200

Theo mình , với phần cứng trong sơ đồ thì nó chỉ đáp ứng tốt với led 7seg đó thôi . Khi bạn thay 7seg nhỏ = 7seg dùng led đơn gép lại thì phần công suất không đáp ứng nổi . Nếu là mình mình sẽ dùng 1 ic đệm data ở port 1 , transitor thay = tran tải dc dòng lớn . nguồn cấp phải có dòng vào khoảng 2A . Muốn cho các nét led sáng tắt dứt khoát thì khi bạn ghép các led đơn phải đúng cực , tran bạn phải phân cực sao cho đóng ,mở dứt khoát . Đó là mình nói theo hiểu biết và kinh nghiệm làm mạch của mình . Có j ko đúng mọi người có thể đính chính lại . Thanks !
    ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

chủ yếu là Tran đó bạn. Nhưng mình chưa biết dùng loại nào?? mong bạn và mọi người giúp.thanks

Comment

Nguyên văn bởi luandk91 Xem bài viết
        chủ yếu là Tran đó bạn. Nhưng mình chưa biết dùng loại nào?? mong bạn và mọi người giúp.thanks
        Theo mình nghĩ với mấy con Led đơn thế này, thì bạn chỉ cần dùng con TRAN Tip41C hoặc Tip42C là thoải mái đảm bảo công suất rồi vì dòng cực đại nó chịu được nếu mình nhớ không nhầm là 5A (cái này bạn cần tra datasheet của nó). Bạn cũng nên xem lại code nguồn xem thế nào, vì mình thấy nhiều người nói rằng khi quét Led thì nên chống lem bằng cách cho nó tắt 1 khoảng thời gian nhỏ nhỏ nào đó (khoảng vài trăm micro giây) trước khi cho nó hiển thị số tiếp theo, nếu không sẽ rất dễ bị cái hiện tượng sáng mờ như bạn. Mình cũng chỉ biết sơ sơ về điện tử thôi nên chỉ góp ý được như vậy, có gì chưa đúng mọi người bỏ qua cho nhé !

Comment

mạch phần cứng của bạn t thấy có 1 số vấn đề sau:
          1, con A1015 trong mạch như vậy chưa đúng, phải là chân E nối lên dương nguồn, còn chân B nối với chân chung của led 7 đoạn
          2, mạch của bạn bị lem giữa các đoạn là do con trở 4,7k nối với chân B của A1015, bạn bỏ con trở này đi

Comment

mình đã từng làm mạch vs led đơn, và thậm chí còn nhiều led hơn thế kia nhiều vẫn ko sao cả. nhìn sơ qua thì led cũng là loại bình thường. mình làm vs A1015 và C828 chạy ngon lành mà k cần phải tới mấy con to như TIP. theo ý kiến cả nhân mình thì lỗi khả năng do Led. Trước làm cái cube 8x8x8 cũng bị lỗi y sì vậy. các cột vẫn sáng và nguồn có thông chứ ko phải bóng ma bóng miếc gì.
            Giờ mình nghĩ 2 nguyên nhân.
            1 là do bóng ma chưa được xóa, bóng ma nó cũng có cái hiện tượng led ko dc cấp nguồn vẫn sáng hơi mờ mờ như video của cậu.
            2 lấy đồng hồ ra đo led. đo cả 2 chiều xem có thông ko, nếu đo chiều ngược mà thông thì tốt nhất là vất led đi mua lại led khác
            Website chính thức đổi địa chỉ website thành
            Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

thanks mọi người, mình cũng search trên mạng, nghe mấy anh nói chỗ port data cần thêm ULN 2803, và chổ A1015 phải mắc thêm C1815 kiểu darlington. Nhưng mình chưa thử, không biết sao nữa.

Comment

hiện tượng các thanh khác vẫn sáng mờ mờ là do bạn xử lí khâu quét led không được chuẩn, bạn cần xen kẽ thêm thời gian tất cả các led không sáng vào đó thì mình nghĩ là ok ngay !
                mình thì lại khác với bạn là hiển thị thì rất là ngon nhưng vấn đề của mình thì thời gian của mình hay bị treo khi điện lưới không ổn định ( mình dùng nguồn xịn đấy ).
                hôm trước thấy pác nào bảo là phải đặt bít nào đó trong byte giây thì nó mới chạy ? pác nào biết chỉ giùm mình nhé
                chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi 01646544665
                  hihi cái đồng hồ đó mỗi thanh có 4 led đơn cần j đến tip dùng tran Ạ 1015 là ok hui ?minh làm còn ko chơi cái tran nào cơ bạn dung ic 595 ko hihi?
                  Cái của bác dùng phương pháp chốt còn ở đây là quét mà,khác nhau nhé.
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

Bạn cần 1 điện trở thanh 4.7k treo ở port 1, phần quét led bạn mắc darlington C1815 và A1015,chú ý chân A1015 bạn mắc như thế là sai nguyên tắc rồi,chân E kéo lên nguồn,C mắc vào dương của led,mã 7 đoạn bạn bù lại là ok! thân

Comment

hahuyquyen: bạn có thể nói rõ hơn chổ mã 7 đoạn bù lại là sao.thanks bạn nhiều.
                      Mình không biết đặt lệnh CPL chổ nào cả. Mình gởi code cho cậu xem thử.
                      Mình đã làm theo cách của bạn. Nhưng led lúc thì sáng mạnh lúc thì sáng yếu.
                      Last edited by luandk91; 14-06-2012, 17:45.

Comment

Bạn gởi code cho mình và sơ đồ nguyên lí ( protues) qua mail: lamgiabaotv01@gmail.com. Mình nhầm mã quét led bạn bù lại, mã 7 đoạn bạn vẫn giữ nguyên. Hi vọng giúp được bạn!

Comment

Phần cứng bạn có vấn đề! các chân điều khiển mã 7 đoạn bạn phải kéo qua tran (C1815 or ULN2803) để đảm bảo mức logic! Do ngõ ra của VDK chỉ từ 0 và 5V nên áp lúc nào cũng led cũng dẫn! khi kéo qua tran bạn bù mã 7 đoạn lại sau khi giãi mã 7 đoạn,bạn liên lạc mình qua mail lamgiabaotv01@gmail.com. Thân!

Comment

Nguyên văn bởi luandk91 Xem bài viết
                            Chào tất cả mọi người.
                            Mình đã hoàn thành xong mạch Đồng hồ thời gian thực 89C51 + DS12887 trên led 7 đoạn.
                            Nay mình chuyển led 7 đoạn thành led đơn ( gồm 4 led cho 1 chữ, ví dụ chữ a).
                            Nhưng mình gặp vấn đề chổ này. Khi mạch chạy thì tất cả led đều sáng và chạy như nhau. Cả led giờ, phút đều chạy như giây: đếm từ 0 --> 9. Và hơn thế nữa là : không biết vì sao nó tắt không hết tức là nó chạy số 1 ( a, b sáng ) nhưng c,d,e,f còn lại vẫn sáng mạnh.
                            Mình gửi các file mong các bạn giúp mình,
                            Mình gần bảo vệ rùi,
                            Cảm ơn mọi người rất nhiều.
                            [ATTACH=CONFIG]46238[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]46239[/ATTACH]
                            bác có thể cho em mạch chuẩn cùng với code dùng led 7 đoạn không ạ?em cảm ơn bác nhiều lắm
                            Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                            Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                              bác có thể cho em mạch chuẩn cùng với code dùng led 7 đoạn không ạ?em cảm ơn bác nhiều lắm
                              đây bạn. real time.pdfdoan.asm.doc

Comment

Về tác giả

Collapse

luandk91 Tìm hiểu thêm về luandk91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X