Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help me !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help me !

tình hình là vì lí do ngu dốt nên hôm đầu làm quen với 8051,em đã ra 17 Hàn Thuyên mua liền 1 lúc 3 con Intel 8051 và mạch nạp cho 89C51.Về nhà mới phát hiện ra là phải mua AT89C51 mới đúng.Bây giờ mà bỏ 3 con đấy đi thì phí (3 con = 60K),em đang định tận dụng bằng cách sửa cái mạch nạp để có thể nạp cho Intel 8051.Không biết thay đổi chương trình nạp cho chip master có phải là 1 giải pháp không?mong các cao thủ giúp giùm !

Coi chừng toi luôn cái mạch nạp là chít .

Comment

Vậy chẳng lẽ không có cách nào sao ???

Comment

Oh, ngoài hàn thuyên bây giờ có cả con 8051 của Intel cơ à?
        Bạn xem cái mạch nạp ấy có hỗ trợ dòng 8051 ko? Theo tôi chắc là có đấy. Vì con đó cơ bản mà.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

Đấy,nếu nó không có thì có phải đỡ không.hôm đầu mình ra hỏi con 8051,họ lấy cho con AT89C51 thì cứ khăng khăng đòi con 8051(cái này là do ngu dốt),cuối cùng vác 3 con 8051 về mới phát hiện ra mạch nạp không hỗ trợ,chỉ hỗ trợ dòng 89C,89S thôi.xem ra đành bỏ phí 3 con này rồi

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
            Oh, ngoài hàn thuyên bây giờ có cả con 8051 của Intel cơ à?
            Bạn xem cái mạch nạp ấy có hỗ trợ dòng 8051 ko? Theo tôi chắc là có đấy. Vì con đó cơ bản mà.
            Bác trả lời thế này thì chết newbie.

Dòng 8051/8052 có ROM nhưng không không phải do người dùng lập trình mà nó được lập trình từ nhà sản xuất. Các bác mua về thì vẫn có thể xài được nhưng chương trình nằm ở bộ nhớ ROM ngoài.

Dòng 8031/8032 không có ROM gì hết. Luôn phải xài chương trình nằm ở bộ nhớ ngoài.

Dòng 8751/8752 là ROM lập trình được (EPROM). Lập trình thì bằng mạch nạp thông thường nhưng muốn xóa dữ liệu thì phải có đèn tử ngoại chiếu vào. Nếu mua thì bác sẽ thấy trên mặt nó có một miếng kính. Các bác kiểm tra lại cái này giúp em.

Dòng 8951/8952 thì nạp và xóa được bằng điện, tức là mạch nạp thông thường.

Tóm lại, con 8051 của bác chắc chắn không nạp chương trình vào được nhưng vẫn không vất đi. Có thể chạy bằng cách gắn thêm với 1 74373 và một ROM như 24C64 (8k)... Làm cách này có lợi điểm khi viết chương trình quá lớn, bộ nhớ chương trình của 8951 (4k) không đủ thì ta chuyển sang bộ nhớ ngoài.
            Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
            Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi luc_ky_luke Xem bài viết
              Đấy,nếu nó không có thì có phải đỡ không.hôm đầu mình ra hỏi con 8051,họ lấy cho con AT89C51 thì cứ khăng khăng đòi con 8051(cái này là do ngu dốt),cuối cùng vác 3 con 8051 về mới phát hiện ra mạch nạp không hỗ trợ,chỉ hỗ trợ dòng 89C,89S thôi.xem ra đành bỏ phí 3 con này rồi
              À, mà thời buổi này bác vẫn còn kiếm được ra 8051 nhỉ? em nhớ thời em học 1999-2000, 8051 đã là giai đoạn cuối rồi mà, sao nó còn sống đến giờ nhỉ? Chắc mấy đồng chí nào bán được cho bác mừng lắm.

Mới kiếm thấy cái hình tổng kết bộ nhớ chuơng trình họ 8051. Up lên cho bác xem. Chúc vui.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                Bác trả lời thế này thì chết newbie.

Dòng 8051/8052 có ROM nhưng không không phải do người dùng lập trình mà nó được lập trình từ nhà sản xuất. Các bác mua về thì vẫn có thể xài được nhưng chương trình nằm ở bộ nhớ ROM ngoài.

Dòng 8031/8032 không có ROM gì hết. Luôn phải xài chương trình nằm ở bộ nhớ ngoài.

Dòng 8751/8752 là ROM lập trình được (EPROM). Lập trình thì bằng mạch nạp thông thường nhưng muốn xóa dữ liệu thì phải có đèn tử ngoại chiếu vào. Nếu mua thì bác sẽ thấy trên mặt nó có một miếng kính. Các bác kiểm tra lại cái này giúp em.

Dòng 8951/8952 thì nạp và xóa được bằng điện, tức là mạch nạp thông thường.

Tóm lại, con 8051 của bác chắc chắn không nạp chương trình vào được nhưng vẫn không vất đi. Có thể chạy bằng cách gắn thêm với 1 74373 và một ROM như 24C64 (8k)... Làm cách này có lợi điểm khi viết chương trình quá lớn, bộ nhớ chương trình của 8951 (4k) không đủ thì ta chuyển sang bộ nhớ ngoài.
                Mình hỏi thật bạn đã bao giờ làm việc với dòng 80C51 chưa?
                Bạn có thắc mắc vì sao nó lại có 4K ROM ko?
                Bạn có nghĩ sao nó lại có chân EA ko?
                Nhân tiện nếu để dùng ROM ngoài người ta ko dùng con 24C64 nhé.

Comment

Nhờ Mod Army giải thích luôn đi.
                  Nếu 8051 có sẵn 4k ROM thì nội dung đó là gì?
                  Hay đó là loại chỉ lập trình được 1 lần ?
                  Imagine all the people
                  Living life in peace...

Comment

Bác VNarmy giải thích luôn đi,em mới làm quen với 8051 nên cũng không rõ lắm.Nếu gắn thêm rom ngoài thì làm thế nào ???

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                      Mình hỏi thật bạn đã bao giờ làm việc với dòng 80C51 chưa?
                      Bạn có thắc mắc vì sao nó lại có 4K ROM ko?
                      Bạn có nghĩ sao nó lại có chân EA ko?
                      Nhân tiện nếu để dùng ROM ngoài người ta ko dùng con 24C64 nhé.
                      Sorry em nhầm, con 24C64 là con nối tiếp. Nhớ bà lai xíu xiu. Ý em nói là 27C64 hoặc 2864. Học 8051 từ hồi cách đây lâu lắm, từ hồi học đại học cơ mà. Hồi đó môn này em 10 điểm lận heheheh

Con 8051 có 4k ROM nhưng ROM đó bác không can thiệp vào được, bộ nhớ chương trình của nó có từ lúc sản xuất. Bác muốn dùng nó thì phải dùng bộ nhớ chương trình ngoài và lúc đó chân /EA (external access) của bác phải kéo xuống mass.
                      Last edited by nghaiha; 26-04-2008, 18:07.

Comment

Bác VNarmy giải thích luôn đi,em mới làm quen với 8051 nên cũng không rõ lắm.Nếu gắn thêm rom ngoài thì làm thế nào ???
                        Đây bác, xem trang 20 nhé bác.

Nhưng một vấn đề nữa của bác là phải có chương trình nạp ROM thì mới nạp cho mấy con 2764, 2864 được.

À, em còn một mạch nạp 8951/8952 từ hồi đó, bác nào cần em xin tặng luôn. Em ở Nha Trang nhé.
                        Attached Files
                        Last edited by nghaiha; 26-04-2008, 18:19.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                          Sorry em nhầm, con 24C64 là con nối tiếp. Nhớ bà lai xíu xiu. Ý em nói là 27C64 hoặc 2864. Học 8051 từ hồi cách đây lâu lắm, từ hồi học đại học cơ mà. Hồi đó môn này em 10 điểm lận heheheh

Con 8051 có 4k ROM nhưng ROM đó bác không can thiệp vào được, bộ nhớ chương trình của nó có từ lúc sản xuất. Bác muốn dùng nó thì phải dùng bộ nhớ chương trình ngoài và lúc đó chân /EA (external access) của bác phải kéo xuống mass.
                          Vừa check lại. Đúng như bạn nói. Bộ nhớ trong này chỉ nạp được từ nhà máy. Các bộ nạp thông thường ko có.
                          Từ trước đến giờ vẫn nghĩ nó có 4k ROM thì phải nạp được. Hihi.

Comment

Thế vấn đề nạp rom cho 2764,2864 là thế nào vậy bác?lại cần 1 mạch nạp riêng à?
                            Còn cái chương trình được nạp sẵn trong ROM 8051 nữa,làm thế nào để biết được người ta đã nạp cái gì vào trong đó ???

Comment

Thế vấn đề nạp rom cho 2764,2864 là thế nào vậy bác?lại cần 1 mạch nạp riêng à?
                              Còn cái chương trình được nạp sẵn trong ROM 8051 nữa,làm thế nào để biết được người ta đã nạp cái gì vào trong đó ???
                              Vâng, cần một mạch nạp riêng bác à, nhưng mạch nạp này đơn giản hơn các mạch nạp khác nhiều.

Chương trình trong 8051 tốt nhất là quên đi, vì chẳng có ai có khả năng đọc được chương trình trong bụng nó cả.

Nhưng trước hết bác nên mua 1 con 8951, mọi việc sẽ đơn giản hơn nhiều, còn con 8051 xài sau này cũng được.

Comment

Về tác giả

Collapse

luc_ky_luke Tìm hiểu thêm về luc_ky_luke

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X