Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp IC4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp IC4017

Các bác ạ, e đang có 1 bài cần sử dụng đến IC 4017, nhưng dùng nó e sợ bị nhiễu, nên bác nào cao tay thì có thể giúp e biến con 89C2051 thành con 4017 được không, đại loại là có 10 đầu ra dạng thập phân, tác động mức cao thấp gi cũng được, và 1 đầu vào giống như xung kích của con 4017 vậy đó, nhưng ở đây e dùng phím bấm, mong các bác giúp e cái, e đang cần gấp lắm. Cám ơn các bác nhiều lắm.

ý bạn là dùng phím bấm như thế nào mà 4017 ít khi bi nhiễu lắm mình dùng con này nghik nhiều rùi nhưng chưa thấy nó bị nhiễu như thế nào
    Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

bạn nói thế ai biết bạn dùng 4017 cho mục đích gì mà giúp. Đưa yêu cầu cụ thể đi bạn
      Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
      gmail :

Comment

4017

bạn nói đúng 4017 rất dể bị nhiễu nếu xung vào nó ko chuẩn đối với phím bấm,nên nếu muốn ko bị nhiễu thì bạn thiết kế phím bấm tốt sẽ ko bị nhiễu,mình đã làm con này với matran phím bấm,mô tả thế này Vcc->phím->bộ dao động>chân 14(4017)Click image for larger version

Name:	4017.jpg
Views:	1
Size:	10.1 KB
ID:	1364786
        thông cảm ko up file prot dc

Comment

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            đại khái là giống như hình của bác trung đưa lên, nhưng mình dùng phím bấm của tiếp điểm rơle nên nó nhiễu lắm nên có ý tưởng vậy, nhưng về VDK thì mìng gà lắm, nếu được thì giúp mình với. Có 10 ngõ ra, các ngõ lần lượt lên mức cao mỗi khi bấm phím theo thứ tự từ 1-10 và cứ như thế ...

Comment

vđk cũng nhiễu lắm
              SĐt: 01238004961

Comment

Đi lang thang tìm thấy cái này nhưng vẫn chưa đủ ngõ ra mình cần, a e có cách nào sửa cái này lại tành 10 ngõ ra không vậy?????

NUT_BAM EQU P0.5
                ORG 0
                MAIN: MOV P0,#00H
                LOOPM1: MOV A,#01H
                LOOPM0: JB NUT_BAM,$
                CALL DEBOUNCE
                JNB NUT_BAM,$
                MOV P0,A
                RL A
                CJNE A,#00100000B,LOOPM0
                SJMP LOOPM1

DEBOUNCE:
                MOV 30H,#250
                LOOPD0: MOV 31H,#250
                DJNZ 31H,$
                DJNZ 30H,LOOPD0
                RET
                END
                đoạn code này do anh chung viết nhưng chưa đủ theo mạch e đang cần nên kính mong anh sửa giúp e nhé, em gà về vi xử lý lắm. Cám ơn các a chị.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_truong Xem bài viết
                  Đi lang thang tìm thấy cái này nhưng vẫn chưa đủ ngõ ra mình cần, a e có cách nào sửa cái này lại tành 10 ngõ ra không vậy?????

NUT_BAM EQU P0.5
                  ORG 0
                  CALL DEBOUNCE
                  JNB NUT_BAM,$
                  MOV P0,A
                  RL A
                  CJNE A,#00100000B,LOOPM0
                  SJMP LOOPM1

DEBOUNCE:
                  MOV 30H,#250
                  LOOPD0: MOV 31H,#250
                  DJNZ 31H,$
                  DJNZ 30H,LOOPD0
                  RET
                  END
                  đoạn code này do anh chung viết nhưng chưa đủ theo mạch e đang cần nên kính mong anh sửa giúp e nhé, em gà về vi xử lý lắm. Cám ơn các a chị.
                  bạn dùng VDK khác đi, con nào cũng đc nhưng trừ 89 ra, nó nhiễu với relay còn ác hơn nữa. Mà cụ thể hiện tượng nhiễu của con 4017 là như thế nào bạn kể chi tiết xem

Comment

bạn dùng VDK khác đi, con nào cũng đc nhưng trừ 89 ra, nó nhiễu với relay còn ác hơn nữa. Mà cụ thể hiện tượng nhiễu của con 4017 là như thế nào bạn kể chi tiết xem
                    E dùng con 4017 dùng khi ấn nút 1 lần mà nó nhảy 2 lần. mà e cần bấm mỗi lần cách nhau 1 giây, nên bấm nhanh như vậy nó nhiễu kinh lắm, vậy a có thể viết code cho con PIC16F84 được không a, mà không biết mạch nạp AVR có nạp được con này không nữa? Nhờ a chung giúp e phát nhe!!

Comment

E dùng con 4017 dùng khi ấn nút 1 lần mà nó nhảy 2 lần. mà e cần bấm mỗi lần cách nhau 1 giây, nên bấm nhanh như vậy nó nhiễu kinh lắm, vậy a có thể viết code cho con PIC16F84 được không a, mà không biết mạch nạp AVR có nạp được con này không nữa? Nhờ a chung giúp e phát nhe!!
                      bạn mắc mạch ngỏ vào như hình mình đưa lên thử đi, có thể tăng giá trị tụ lên

Comment

bạn mắc mạch ngỏ vào như hình mình đưa lên thử đi, có thể tăng giá trị tụ lên
                        không được rồi a ơi, e thử gắn theo mạch của a sao mới cấp nguồn vào thì led trên Q0 đã sáng lên rồi, có cách nào khi cho nguồn vào thì nó tắt hết led không, khi nào tác động phím thì mới sáng led.

Comment

không được rồi a ơi, e thử gắn theo mạch của a sao mới cấp nguồn vào thì led trên Q0 đã sáng lên rồi, có cách nào khi cho nguồn vào thì nó tắt hết led không, khi nào tác động phím thì mới sáng led.
                          4017 mặc định mới cấp nguồn là Q0 sáng rồi mà

Comment

Nếu mạch ko phù hợp với yêu cầu thì Bạn sửa sang điểm bắt đầu là Q1 bỏ trống Q0 đi. Đổi lại reset ở Q4

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                              Nếu mạch ko phù hợp với yêu cầu thì Bạn sửa sang điểm bắt đầu là Q1 bỏ trống Q0 đi. Đổi lại reset ở Q4
                              không được các a ơi, phải là 10 ngõ ra mới được, E thử ráp mạch theo đoạn code sau chạy thử nguyên 1 ngày hôm nay thấy rất ổn định, chỉ tiếc rằng nó có mỗi 4 ngõ ra, Vậy nhờ a e nào mở lòng từ bi sửa lại thành 10 ngõ ra giúp e với, cám ơn các a rất nhiều.
                              Đoạn code này đây:

NUT_BAM EQU P0.5
                              ORG 0
                              CALL DEBOUNCE
                              JNB NUT_BAM,$
                              MOV P0,A
                              RL A
                              CJNE A,#00100000B,LOOPM0
                              SJMP LOOPM1