Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm led 7 đoan từ led đơn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm led 7 đoan từ led đơn?

Mấy bác giúp em với, em có làm mạch đồng hồ dùng led 7đoạn từ led đơn. Cụ thể là em làm 5 led đơn nối tiếp nhau thành 1 thanh, nhưng mạch của mình cấp cho IC thì có 5V à, vậy sao có thể cấp riêng 15v cho khối led hiển thị, bác nào biết chỉ cho em với huhu

Nguyên văn bởi nbaoic Xem bài viết
    Mấy bác giúp em với, em có làm mạch đồng hồ dùng led 7đoạn từ led đơn. Cụ thể là em làm 5 led đơn nối tiếp nhau thành 1 thanh, nhưng mạch của mình cấp cho IC thì có 5V à, vậy sao có thể cấp riêng 15v cho khối led hiển thị, bác nào biết chỉ cho em với huhu
    ặc bác chế cái led 7 đoạn bằng led đơn thì thà mua còn hơn thứ nhất là rối thứ 2 khá là tốn dòng bác mua con led 7 đoạn to bằng nửa bàn tay á hôm trước e có thấy mà chưa hỏi giá

Comment

làm 1 con NPN mắc theo kiểu "góp thả nổi" (E nối GND, B qua trở 4.7k nối với VDK, C nối với LED). Lúc này VDK vẫn cấp điện 5V hay 3.3V như bth, còn điện áp cấp cho Khối LED thì tùy thích (trong dải NPN chịu đựng) sao cho hợp với cách mắc LED là đc.
      Cá nhân tôi nghĩ thì bạn ko lên mắc led nối tiếp liên tục như vậy, mà mắc song song từng đôi một chẳng hạn (việc mắc song song phải có trở nối tiếp với từng nhánh LED để ổn dòng và LED sẽ sáng đều). Như vậy bạn ko cần thiết phải tăng áp lên cao quá.
      Nói chụng, tùy thuộc vào nguồn mà thiết kế cho hợp:
      + Nối tiếp hết thì cần áp cao.
      + song song hết thì cần dòng cao.

Comment

mình cũng làm led đó rồi, h mình muốn làm led đơn cho to để treo ngoài trời a' mà

Comment

mìn quét theo kiểu đa hợp, nếu dùng NPN thì mức ra của chân C là mức 0 gắn vào chân Katot của led, còn Anot thì gắn vào chân 89C52 để điều khiển led thì cũng đâu có được, mục đích của mình là làm sao lấy được nguồn 15V từ ngoài mạch và nó có điều khiển = các chân của 89c52 a'. bạn biết chỉ mình thêm

Comment

mìn quét theo kiểu đa hợp, nếu dùng NPN thì mức ra của chân C là mức 0 gắn vào chân Katot của led, còn Anot thì gắn vào chân 89C52 để điều khiển led thì cũng đâu có được, mục đích của mình là làm sao lấy được nguồn 15V từ ngoài mạch và nó có điều khiển = các chân của 89c52 a'. bạn biết chỉ mình thêm
            đk mức 0 thì dùng PNP,mức 1 thì dùng NPN.
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

Uh thì đúng, nhưng E nối Mass thì đầu mức ra chân C là mức 0

Comment

Uh thì đúng, nhưng E nối Mass thì đầu mức ra chân C là mức 0
                mức 0 kích tiếp cho con PNP
                Gmail:

Comment

bạn tìm hiểu thêm về Transitor đi nhé .

bạn dùng transitor loại NPN vd: C828 , C1815 ... để điều khiển ra led bên ngoài. chân B nối với chân ra của VDK qua R=1k, chân E nối GND, chân C nối với đầu - (âm led) còn đầu dương của led nối với trở nối lên VCC .
                  chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                  Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết

bạn dùng transitor loại NPN vd: C828 , C1815 ... để điều khiển ra led bên ngoài. chân B nối với chân ra của VDK qua R=1k, chân E nối GND, chân C nối với đầu - (âm led) còn đầu dương của led nối với trở nối lên VCC .
                    chưa tính tới trường hợp quét led.
                    Gmail:

Comment

uhm, cái đó mình hiểu, nhưng đây là quét đa hợp, nghĩa là chân anot (+) không thể câu trực tiếp lên VCC được, nó phải nhờ chân kích của 89c52 để diều khiển transitor cho từng thanh led sáng tương ứng, mà vấn đề làm sao để cung cấp đủ áp cho 5 con led nối tiếp nhau, thông qua transitor được diều khiển bởi VĐK trong mạch?
                      mình bị vướng mắc chỗ này a'

Comment

uhm, cái đó mình hiểu, nhưng đây là quét đa hợp, nghĩa là chân anot (+) không thể câu trực tiếp lên VCC được, nó phải nhờ chân kích của 89c52 để diều khiển transitor cho từng thanh led sáng tương ứng, mà vấn đề làm sao để cung cấp đủ áp cho 5 con led nối tiếp nhau, thông qua transitor được diều khiển bởi VĐK trong mạch?
                        mình bị vướng mắc chỗ này a'
                        ok.
                        ở các thanh a b c d e f g.( đầu - led) bạn đấu giống như mình hướng dẫn trên nhé.
                        ở các + chung ở mỗi số bạn đấu vào mạch như thế dưới đây:Click image for larger version

Name:	DK.jpg
Views:	1
Size:	79.0 KB
ID:	1372288
                        chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                        Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Làm 1 tấm hình cho dễ nói chuyện
                          Click image for larger version

Name:	esht14.gif
Size:	13.7 KB
ID:	1372289
                          ULN2803 kia thực ra là một bộ 8 kênh "góp thả nổi" như đã nói ở trên
                          còn phần quét led thì bạn làm như hình là ổn.

Comment

thank mấy bác nhìu nhìu lắm,sáng mai em sẽ dậy sớm làm như sơ đồ, nếu có j mấy bác hỗ trợ thêm hi

Comment

ok.
                              ở các thanh a b c d e f g.( đầu - led) bạn đấu giống như mình hướng dẫn trên nhé.
                              ở các + chung ở mỗi số bạn đấu vào mạch như thế dưới đây:[ATTACH=CONFIG]58605[/ATTACH]
                              Thank bạn nha, nhưng mình test mình bỏ 2 con trở 4k7 và 330ohm đi thấy led vẫn sáng bình thường, mình không hiểu cái trở 4K7 nối lên nguồn mục đích làm gì?
                              dưới đây là sơ đồ của mình:
                              bạn coi ổn không, mình thấy chạy bình thường nhưng hơi chậm 1 xíu.
                              Click image for larger version

Name:	123.JPG
Size:	90.2 KB
ID:	1372334

Comment

Về tác giả

Collapse

nbaoic Tìm hiểu thêm về nbaoic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...