Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Giúp về Code 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin Giúp về Code 8051

em đang làm bài về bật tắt cái mô tơ..giả sử cứ 10h là mô tơ tự chạy còn 10h15 thì tắt...ai có thể giúp em sửa code và chương trình mô phỏng vs thutap.rar
    em xin cảm ơn a.

để tạo tần số cho chuông bạn phải dùng ngắt timer để tạo, chứ bạn để trong hàm main thì ko thể là chuông kêu đc.

Comment

bạn giúp mình vs đc k...mình mới học nên biết hơi ít

Comment

phải dùng den ds1307 rùi, để lấy dc thời gian thực, bạn phải bít sử dụng con này mới hẹn đúng giờ, kể cả mất điện nó vẫn nhớ
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Mấ cái này dùng timer thì sai số lắm. Như bạn 01642555134 nói đó, dùng RTC DS1307 hay hơn, chính xác hơn.
          Email:
          Phone: 0969 226 539

Comment

mấy bác cho e hỏi ké phát! khi viết chương trình cho 8051 = keil c thì theo lý thuyết thì mình phải đưa các công của 8051 lên bit cao (sbit) thì mới dùng cổng đó để nhận tín hiệu, nhưng e thử mô phỏng k sbit nữa mà cứ cấp nguồn cho 8051 thì các cổng của 8051 tự động đẩy lên cao và đảm nhận cả truyền và nhận tín hiệu mà k cần sbit cho port. Vậy khi lắp mạch thực tế thì ta có thể bỏ qua bước sbit đi trong quá trình viết chương trình k?
            Thanks!

Comment

hiểu nôm na thế này cho đơn giản, sbit có 2 giá trị logic là 0 1 tương tự 1 chân vdk cũng có giá trị mức 0 và 1, sbit xài để khai báo chân đó cho 1 biến dạng sbit thôi. trường hợp bạn khai báo nhưng bạn ko xài nó, mà cứ lôi thẳng = cách gọi đích danh tên chân hay port VDK đó ra thì nó vẫn cứ chạy bình thường.
              8051 mặc định các port có trở kéo lên VCC nên nó ở mức cao khi khởi động
              Website chính thức đổi địa chỉ website thành
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Vậy là khi viết ta có thể bỏ được sbit mà cứ gọi trực tiếp chân cẳng nó ra, ok! e cũng nghĩ như bác mast090 nhưng chỉ sợ khi lắp mạch thật lại có biến! nên hỏi cho chắc!
                Còn 1 thắc mắc e muốn hỏi là khi e mô phỏng gắn chân B con transistor ngược vào thẳng 1 port của con 8051(port P2_1) khi xuất tín hiệu mức 1 ra cổng B thì nó k bật on transistor (con transistor này e dùng để điều khiển 1 motor), nhưng e nối từ port ra 1 con trở 50 ôm rồi mới đến chân B của transistor thì lại ok! Tại sao nó lại như vậy? hay do con trở đó nó kéo dòng! mà e tham khảo có tài liệu đâu cần có trở chiếc gì đâu!
                thanks!

Comment

cho sơ đồ đi bạn, cho dễ nói
                  thông thương các chân hoặc các port người ta sbit hay define (cái này chủ yếu define) giúp ta dễ kiểm soát chương trình, và edit chương trình tốt hơn.
                  ví dụ có tới 30 40 câu lệnh gọi chân P2^0, đến lúc muốn sửa thành P2^1 chả nhẽ sửa cả 40 câu lệnh đó, thay vì thế người ta chỉ sửa ở chỗ khai báo sbit hay define đó mà thôi
                  Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                  Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Cho mình hỏi muốn nạp vao 1 thanh ghi 8bit = số nhị phân trong c thì viết ntn?
                    Last edited by caosang1992; 31-03-2013, 17:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

nkquan.ictu Tìm hiểu thêm về nkquan.ictu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X