Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ làm lò ấp trứng gà.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ làm lò ấp trứng gà.

Em đang làm lò ấp trứng gà cho nhà e và tặng người thân cho tiện khỏi phải đi ấp lò, em dùng 8051 và DS18B20, cấp nhiệt bằng bóng đèn 60w. Nhưng cái mạch của em nó làm việc không ổn định thì phải, e để nhiệt kế vào lò lúc thì thấp nhơn nhiệt độ thực mà mạch báo, lúc lại cao hơn. Và kết quả là mẻ trứng đầu tiên của e đã đi chầu diêm vương sau 1 tuần ấp. Không biết có bác nào có kinh nghiệm làm cái này chỉ giúp e với. Cách hiệu chỉnh DS18B20 để có độ chính xác cao ấy ạ, chứ nhiều lúc e thấy nó đơ đơ thế nào ấy. Em hứa 30/4 này đưa về mà giờ như thế này thì chết em mất. Em đang là sv thôi ạ

DS18B20 vốn có độ chính xác khá cao. Nếu nó bị "đơ đơ" thì khả năng là (1) linh kiện dỏm, (2) bo mạch thiết kế có vấn đề, (3) chương trình viết chưa ổn. Bạn lần lượt kiểm tra từng mục lại.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

haha lò ấp trứng mà chỉ đo nhiệt độ thôi thì đem luộc hết trứng ăn cho bổ còn hơn, lò ấp trứng ngoài cái nhiệt độ sau 8 tiếng bạn phải đảo trứng một lần để trứng không bị ung, một lò ấp trứng gồm một động cơ để đảo trứng (như gà) một quạt gió, 3 cảm biến nhiệt độ ở 3 nơi, và một cơ số bóng đèn tùy diện tích bạn sử dụng, cái này tôi làm rồi bị ung 50% số trứng
      Yêu em do duyên số
      lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Bác takado nói đúng rồi đó, ấp trứng cần phải đảo trứng nữa.
        Nhưng mà có vẽ như bác vovandoanpti chuyên về việc ấp trứng rồi nên có lẽ bác ấy cũng biết việc đó.
        Mình nghĩ DS18B20 thì cũng khá chính xác , có lẽ do khâu thiết kế của bác chưa tối ưu nên có sự sai lệch nhiệt độ. Bác cũng nên tham khảo mấy mô hình máy ấp trứng sử dụng công nghệ fuzzy đang bán ngoài thị trường, mấy cái đó mình thấy rất tốt, nhiệt độ ôn định, lưu chuyển tốt, có nhiều chức năng hữu ích khác.

Comment

tui làm rùi cho thằng em họ 1 cái chạy ngon ơ quang trọng bạn phải hiểu nguyên lý làm việc của bo mạch tui vd nhé nếu ấp trứng thì ở nhiệt độ 37 độ C nếu cao hơn thì đèn tắt còn thấp hơn thì đèn mở (dùng giải thuật mà viết) diếu quang trong9 là bạn phải để con ds18b20 trong buồng ấp để nó nó đọc nhiệt độ buồng ấp và bạn đọc nhiệt độ ra để điều khiển bóng đèn còn về buồng ấp là do kinh nghiệm của bạn làm sao cho khi bóng đèn tắt thì nhiệt độ không tăng mà giảm xuống (dùng quạt....hay gì đó) còn khi bóng đèn mở thì tất nhiện nhiệt dộ tăng nhung vượt quá 37C thì tắt làm nhiệtr độ buồng giảm xuống chú ý nếu bạn chỉ đọc phần nguyên của con ds thì không chính xác bạn nên đọc luôn cả phần thạp phân để nhiệt độ chính xác (0.1 c 37.1 độ c đèn tắt chứ không đến 38 độ c)

Comment

Nguyên văn bởi suri Xem bài viết
            tui làm rùi cho thằng em họ 1 cái chạy ngon ơ quang trọng bạn phải hiểu nguyên lý làm việc của bo mạch tui vd nhé nếu ấp trứng thì ở nhiệt độ 37 độ C nếu cao hơn thì đèn tắt còn thấp hơn thì đèn mở (dùng giải thuật mà viết) diếu quang trong9 là bạn phải để con ds18b20 trong buồng ấp để nó nó đọc nhiệt độ buồng ấp và bạn đọc nhiệt độ ra để điều khiển bóng đèn còn về buồng ấp là do kinh nghiệm của bạn làm sao cho khi bóng đèn tắt thì nhiệt độ không tăng mà giảm xuống (dùng quạt....hay gì đó) còn khi bóng đèn mở thì tất nhiện nhiệt dộ tăng nhung vượt quá 37C thì tắt làm nhiệtr độ buồng giảm xuống chú ý nếu bạn chỉ đọc phần nguyên của con ds thì không chính xác bạn nên đọc luôn cả phần thạp phân để nhiệt độ chính xác (0.1 c 37.1 độ c đèn tắt chứ không đến 38 độ c)
            lý thuyết là thế nhưng thực tế ko thế đâu, để quản lý được 1 lò ấp trứng nhiệt độ đồng đều và luôn ổn định ko hề là 1 chuyện đơn giản như lý thuyết nói mồm là >37 thì bật quạt mà dưới 37 thì bật đèn đâu, hãy đọc các cmt ở trên trước nhé
            Website chính thức đổi địa chỉ website thành
            Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Ông anh ở quê đang thất nghiệp. Bác nào có thông số ấp trứng chuẩn( nhiệt độ từng giai đoạn, tốc độ đảo trứng...) cho em xin để làm tặng ổng một cái. Kiếm trên mạng thấy mỗi nơi nói một khác nên rối. Em tính dùng mô tơ tuốc năng quạt qua bộ giảm tốc để nó quay liên tục với tốc độ thật chậm có được không hay phải hẹn giờ rồi xoay 180° ?
              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

vovandoanpti Tìm hiểu thêm về vovandoanpti

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X