Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về UART

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về UART

mình đọc tài liệu uart có nói rằng, uart có 3 chế độ simplex, haft duplex, full duplex, mấy bạn cho mình hỏi uart bình thường mình lập trình ở chế độ nào, theo mình nghỉ là nó ở chế độ full duplex vì full duplex nghĩa là vừa truyền vừa nhận cùng một thơì điểm, uart mình đang sử dụng có 2 đường rx và tx nó có thể truyền nhận cùng lúc, ko biết suy nghỉ của mình đúng hay sai các bạn giải quyết giúp nhe

mình cũng chả để ý mấy cái chế độ đó bao giờ nhưng uart mà mọi người vẫn thường dùng thì nó có thể vừa truyền vừa nhận đồng thời đc do 2 dây tx và rx riêng rẽ. tín hiếu này đc so với đất nên nó có thể truyền nhận song công nhưng bù lại thì nó ko thể ghép nhiều thiết bị trên cùng 2 dây đó đc. còn vs giao tiếp như rs485 thì chỉ có thể truyền hoặc nhận trong cùng 1 thời điểm vì chúng ko có đất chung mà chỉ có 2 dây tin hiệu, tín hiệu nhận về là áp chênh lệch giữa 2 dây. 5v = 1, -5V = 0. bù lại nó có thể ghép nhiều thiết bị trên cùng 2 dây đó đc
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

mình có đọc kỹ lại thì cái gọi là full duplex ko phải là chế độ mà là chức năng có sẳn trong khối uart, hi, còn mode của uart à đồng bộ hay bất đồng bộ , cho nên nói uart có các mode là simplex, full duplex là ko đúng do mình hiểu sai cảm ơn nhe

Comment

Về tác giả

Collapse

azuredragonk Tìm hiểu thêm về azuredragonk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X