Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các Bạn giúp mình với!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các Bạn giúp mình với!!!

Mình đang tập làm các mạch điều khiển dùng 89c51.
    chương trình mình viết mô phỏng trên proteus6 thì chạy bình thường. nhưng khi mình nạp sang chíp 89c51 thì lại không chay.(mạch mình lắp đầy đủ) minh ko biết phải làm thế nào?có khi nào do mạch nạp không các bạn. các ban giúp với!
    - Chương trình dịch mình dùng Ride IDE, chương trình này dịch có tốt không các ban? có chương trình nào hay hơn không các ban?
    mình dùng cái này thấy khó quá, bạn nào có tài liệu thì gửi cho mình với!!
    Cảm ơn chước nhé!

Tui thấy chương trình bạn đang dùng ít người xài lắm. Bạn dùng thử prog-studio (lên google search nhá) xem sao. Nhưng mỗi chương trình được đưa ra sử dụng thì phải dịch tốt chứ. Còn tốt hơn những cái khác hay k thì chưa biết!
    SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

chương trình mình dùng cũng dịch ra file .HEX , nhưng minh nạp vào 8951 thì ko chạy,mặc dù chương trìn nạp vẫn báo hoàn thành, mạch mình lắp chắc là không sai (vì rất đơn giản, chỉ dùng để nháy LED ở p1.0 thôi). vậy có khi nào lỗi do mạch nạp không các bạn? (mạch nạp dùng phần mềm EZ..4.1)

Comment

Nguyên văn bởi pvdon Xem bài viết
        chương trình mình dùng cũng dịch ra file .HEX , nhưng minh nạp vào 8951 thì ko chạy,mặc dù chương trìn nạp vẫn báo hoàn thành, mạch mình lắp chắc là không sai (vì rất đơn giản, chỉ dùng để nháy LED ở p1.0 thôi). vậy có khi nào lỗi do mạch nạp không các bạn? (mạch nạp dùng phần mềm EZ..4.1)
        Bạn mô phỏng bằng Proteus tốt rồi phải không? Vay mạch thật bạn đã nỗi chân 31 lên VCC chưa? Nối chân Reset xuong mát?
        ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
        ▄▅██████▅▄▃▂
        ████████████████
        ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Nguyên văn bởi luulinh Xem bài viết
          Bạn mô phỏng bằng Proteus tốt rồi phải không? Vay mạch thật bạn đã nỗi chân 31 lên VCC chưa? Nối chân Reset xuong mát?
          mình nối rồi 31=Vcc, chân 9 Reset xuống GND qua R=10K _ tụ 10uF lên VCC. như vậy mà mạch vân không chay??
          - mình dùng thạch anh 12Mhz, 2 chân nối xuống mát qua tụ 33pF

Comment

các bạn giúp xem mình làm vậy có đúng không ?

Comment

Đẫ nạp tốt rồi thì ko thể do mạch nạp được
              Chỉ có thể lỗi code hoặc phần cứng thôi.
              Bạn up code lên để mọi người kiểm tra cho.
              Về phần cứng:
              -Kiểm tra thạch anh có chết ko?
              -Coi chừng cái nút nhấn reset mà gắn ko đúng là vô tình con 89 cứ reset mãi mãi nên ko chạy đấy.(tình trạng này cũng vui đấy).
              Vậy nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

pvdon Tìm hiểu thêm về pvdon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X