Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin giúp em mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin giúp em mạch này với

híc sau 1 thời gian tìm hiểu trình độ vẫn còn hạn hẹp làm mạch này mà em ko hiểu làm sao cắm nguồn vào đèn sáng liên tục ko tắt hay nhấp nháy gì cả , mong các cao thủ chỉ cho em với

trước tiên là phần mạch , em làm y như trong hình nhưng em dùng 89s52 nên sơ đồ chân hơi khác 1 tý nhưng đảm bảo chức năng chân nào thì em em nối y như vậy ,ngõ ra của em là chân 25 ( P2_4) .em post cả hình đoạn code và file nén chứa đoạn code đó mong các bác chỉ giáo cho . Bấm nút reset thì đèn tắt nhả nút ra thì lại sáng liên tục như ban đầu

(nguồn vào em cũng làm mạch qua con 7805 rùi nên đảm bảo nguồn vào ko có vấn đề gì . 4rum ko cho up đuôi rar nên các bác down file đính kèm rùi đổi đuôi thành .rar xong giải nén hộ em nhé )
    Attached Files
    |

Do hàm trễ của bạn lỗi nên không trễ được -> sáng liên tục -> không nhấp nháy

mình sửa lại một chút, bạn so sánh nhé

void tre(unsigned long time)
    {
    unsigned long n;
    for(n=0;n<time;n++)
    ;
    }
    ----------------------
    Bể học là mênh mông!

Comment

Nguyên văn bởi hai_abc Xem bài viết
      Do hàm trễ của bạn lỗi nên không trễ được -> sáng liên tục -> không nhấp nháy

mình sửa lại một chút, bạn so sánh nhé

void tre(unsigned long time)
      {
      unsigned long n;
      for(n=0;n<time;n++)
      ;
      }
      thank bác nhưng vẫn vậy bác ah có lẽ linh kiện có vấn đề , em dùng mạch nạp usb của pnlabvn kiểm tra chíp ko có vấn đề gì , kiểm tra tụ hỏng kỉu gì các bác nhỉ
      |

Comment

Bác kiểm tra lại phần cứng, chương trình tôi nạp vài IC chạy thử ngon lành!
        ----------------------
        Bể học là mênh mông!

Comment

Chân 31 phải nối lên VCC, hình như bác chưa nối chân đó.
          ----------------------
          Bể học là mênh mông!

Comment

hihi đúng là như thế bác ah ,thank bác rất nhìu 3 ngày nay lò mò ko bít làm sao khi làm xong cảm giác rất "zo mốt"
            Last edited by omilu; 13-02-2009, 16:49.
            |

Comment

tiếp tục phát triển mạch này em làm lại như sơ đồ này ,độ sáng của led rất yếu (có nhấp nháy ) ,lại nhờ các bác giúp cho
              Last edited by omilu; 14-02-2009, 00:27.
              |

Comment

Xoay ngược các led lại, lấy nguồn cấp cho led là Vcc, có thể thêm điện trở 10k kéo lên cho ngõ ra con 2803, khi đó mức tích cực của bạn là mức 1 từ 89xx. Nếu vẫn mờ thì tính lại trở hoặc tăng áp do bạn gắn tới 3 led nối tiếp. Nhớ nối Vcc cho chân 31, hehe.
                Chọc phá pà con chơi. Hi hi..

Comment

bạn nên dùng nguồn 12v để cung cấp cho led, gồm 4 led mắc nối tiếp và điện trở hạn dòng la 100, đầu A được mắc với nguồn 12v , còn trở 1 đầu nối với đầu K của led , đầu kia nối với chân output của con uln2803, chân số 1 của ULN2803 được mắc với chân của vdk ,và nó đựoc nối với trở 4k7 rồi tới nguồn 12v.Chúc bạn thành công
                  Học hỏi là trên hết .

Comment

sẽ làm theo ^^ và thank các bác rất nhìu , có gì em sẽ post kết quả lên đây
                    |

Comment

Nguyên văn bởi wish_blue07 Xem bài viết
                      bạn nên dùng nguồn 12v để cung cấp cho led, gồm 4 led mắc nối tiếp và điện trở hạn dòng la 100, đầu A được mắc với nguồn 12v , còn trở 1 đầu nối với đầu K của led , đầu kia nối với chân output của con uln2803, chân số 1 của ULN2803 được mắc với chân của vdk ,và nó đựoc nối với trở 4k7 rồi tới nguồn 12v.Chúc bạn thành công
                      đã làm theo cách của bác , cảm giác thật là lâng lâng
                      |

Comment

thấy bạn làm trong mù quáng quá hà. Trước khi thiết kế 1 mạch điện bạn cần tìm hiểu các linh kiện có liên quan chứ, làm mù thế này thì chăc hỏi hoài luôn...cố gắng nha bạn

Comment

thank bác ,thực sự kiến thức điện tử của em chắc chỉ tầm lơp 9 lớp 10 ^^ nên nó mới vậy nhiều cái tự đọc nhưng ko hiểu mà ko bít hỏi ai đành chạy lên đây
                          mạch của em tạm thời đã ổn định ,1 con uln có thể điều khiển cho khoảng 200 con led đơn ( mỗi chân khoảng 16-20 con led ) như vậy có được ko các bác nhỉ , lắp đơn khoảng 40 con thì em lắp ok rùi nhưng cả 200 con led thì chưa có điều kiện )
                          thêm 1 câu hỏi nữa , em dùng thạch anh 12m tụ gốm 33p cho phần tạo xung nhưng mà hình như tốc độ nháy ko được chuẩn lắm , khi viết chương trình em để hàm trễ là 3000 (ứng với thạch anh 12m là 3s ) nhưng khi lắp mạch chỉ được khoảng hơn 1s

lại nhờ các bác tư vấn cho
                          |

Comment

vẫn rất cần các bác tư vấn cho +..+
                            |

Comment

Nguyên văn bởi omilu Xem bài viết
                              vẫn rất cần các bác tư vấn cho +..+
                              Bạn nên tìm 1 quyển sách cơ bản, đọc kỹ nó đã, làm các ví dụ trong sách. Rồi sau đó tự bắt tay làm những cái mới theo ý mình.
                              Như thế sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.
                              :-)

Comment

Về tác giả

Collapse

omilu Tìm hiểu thêm về omilu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X