Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em dịch chữ trong led 16x64

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi laohac0321 Xem bài viết
    uln để đệm dòng lên phải cần rồi , và cũng cần mắc trở ở đầu ra nữa .2 matrix 8x8 thì được chứ nhiều hơn tôi nghĩ phải dùng transistor kéo dòng mới đủ
    Kéo dòng hay cột vậy ban,nếu kéo thì mắc transistor ở đầu ra của ULN hay sao

Nguyên văn bởi lenovo_y410 Xem bài viết
    cách kiểm tra led matrix:
    bạn dùng đồng hồ van năng và làm như ảnh mình gửi. Bạn để đồng hồ ở thang x1 que đen để ở H1 que đỏ bạn đặt ở X1 là led mầu xanh, Dữ nguyên que đen ở H1 rồi chuyển que đỏ sang D1 là led mầu đỏ.
    chúc vui!
    Mình đã làm như thế rồi bạn à,nhưng mà chỉ có đèn đỏ là sáng thôi,đèn xanh không sáng 1 cái nào.
    Không biết có phải do đồng hồ không,vì mình dùng loại đồng hồ kim,nhó xí xi bằng lòng bàn tay thôi

Comment

Nguyên văn bởi legosse Xem bài viết
      Kéo dòng hay cột vậy ban,nếu kéo thì mắc transistor ở đầu ra của ULN hay sao

Mình đã làm như thế rồi bạn à,nhưng mà chỉ có đèn đỏ là sáng thôi,đèn xanh không sáng 1 cái nào.
      Không biết có phải do đồng hồ không,vì mình dùng loại đồng hồ kim,nhó xí xi bằng lòng bàn tay thôi
      nếu matrix bạn mua đúng là loại 2 mầu (24 chân ) mà thử thấy đèn mầu đỏ sáng mờ mà đèn mầu xanh không thấy sáng thì có thể do đồng hồ của bạn áp cấp không đủ cho mầu xanh sáng. vì bao giờ led mầu xanh cũng cần một điện áp lớn hơn led mầu đỏ. bạn có thể lấy pin bois trong máy tính hoặc bạn lấy cái pin 9v rồi cho qua con trở hạn dòng khoảng 300 ôm để thử cũng được. Chúc thành công

Comment

tùy thuộc vào công suất , mạch người thiết kế , nếu công suất lớn cần cần cách li cho VXL.nếu nhỏ thì thôi.transistor kéo hàng hay cột đều được .nêu dùng transistor rồi thì ko cần uln nữa
        Đời sương gió !

Comment

nếu matrix bạn mua đúng là loại 2 mầu (24 chân ) mà thử thấy đèn mầu đỏ sáng mờ mà đèn mầu xanh không thấy sáng thì có thể do đồng hồ của bạn áp cấp không đủ cho mầu xanh sáng. vì bao giờ led mầu xanh cũng cần một điện áp lớn hơn led mầu đỏ. bạn có thể lấy pin bois trong máy tính hoặc bạn lấy cái pin 9v rồi cho qua con trở hạn dòng khoảng 300 ôm để thử cũng được. Chúc thành công
          Mình thử sáng rồi,nge bạn nói 9V,thử mà sợ cháy LED ghê ,

Comment

Mình thử sáng rồi,nge bạn nói 9V,thử mà sợ cháy LED ghê ,
            hi 9v nếu bạn cho qua con trở hạn dòng khoang 300 ôm nữa thì bạn thử cả ngày cũng không cháy hhii. Led siêu sáng có thể chịu được điện áp 5v đấy bạn cứ thử mà xem cháy biết liền ah.

Comment

hi 9v nếu bạn cho qua con trở hạn dòng khoang 300 ôm nữa thì bạn thử cả ngày cũng không cháy hhii. Led siêu sáng có thể chịu được điện áp 5v đấy bạn cứ thử mà xem cháy biết liền ah.
              Nếu mà chịu được 5V thì đúng là k cháy thật, , nhưng mà LED MATRIX loại nào cũng dùng LED siêu sáng hết hay sao bạn,mình mua loại 6x6cm ấy.

Comment

Nếu mà chịu được 5V thì đúng là k cháy thật, , nhưng mà LED MATRIX loại nào cũng dùng LED siêu sáng hết hay sao bạn,mình mua loại 6x6cm ấy.
                nói chung là có nhiều loại bác ah có loại đục loại trong đủ cả, Mình thì vẫn thích loại đục hơn.

Comment

nói chung là có nhiều loại bác ah có loại đục loại trong đủ cả, Mình thì vẫn thích loại đục hơn.
                  Loại của mình nhìn vào thấy có 3 vạch đen,là loại trong hả bác,có phải siêu sáng không?

Comment

các bác bàn luận sôi nổi quá nhỉ
                    nhưng mà làm được chạy chữ ngon lành rồi bây jo đến vấn đề nguồn điện mới khó đây
                    ai có thể giúp mình tạo nguồn ổn áp +/- 5V với
                    mình có làm được joi nhưng khi mắc tải nhỏ khoảng vài W thì ko vấn đề j nhưng khi cho tải lớn vào(20W) thì thấy sụt áp còn 4V và 7805 nóng lên
                    ai có thể khắc phục sự cố đó giúp mình với
                    thanks!

Comment

Loại của mình nhìn vào thấy có 3 vạch đen,là loại trong hả bác,có phải siêu sáng không?
                      nói chung là cũng tùy bạn ơi, bạn muốn biết loại lào tốt hơn thì cứ mua hai loại về rồi thử cùng trên một mạch đk là biết ngay ý mà

Comment

Nguyên văn bởi hoang_hai Xem bài viết
                        các bác bàn luận sôi nổi quá nhỉ
                        nhưng mà làm được chạy chữ ngon lành rồi bây jo đến vấn đề nguồn điện mới khó đây
                        ai có thể giúp mình tạo nguồn ổn áp +/- 5V với
                        mình có làm được joi nhưng khi mắc tải nhỏ khoảng vài W thì ko vấn đề j nhưng khi cho tải lớn vào(20W) thì thấy sụt áp còn 4V và 7805 nóng lên
                        ai có thể khắc phục sự cố đó giúp mình với
                        thanks!
                        nếu bạn muốn rẻ mà cs lớn thì tốt nhất là bạn kiếm cái nguồn máy tính cũ mà dùng 20w chạy vô tư

Comment

nếu bạn muốn rẻ mà cs lớn thì tốt nhất là bạn kiếm cái nguồn máy tính cũ mà dùng 20w chạy vô tư
                          KIT có dùng được cái nguồn máy tính k bạn,mình sợ dòng nó lớn quá vì trên nguồn có ghi 5V -> 20A, 12V -> 8A.Nguồn là 300W lận

Comment

Không bit có bác nào làm gia sự dạy mình làm quang báo ko nhỉ? có phí hẳn hoi.
                            Mạch nạp Pickit 2 SE ---> 170k BH 1 năm
                            Pic 18F2550 PDIP Thailand bao test 60K/1c

Comment

KIT có dùng được cái nguồn máy tính k bạn,mình sợ dòng nó lớn quá vì trên nguồn có ghi 5V -> 20A, 12V -> 8A.Nguồn là 300W lận
                              dùng thoải mái bạn ah 20A đấy là dòng max của nó chứ có phải lúc nào nó cũng là 20a đâu, còn phụ thuộc vào tải nữa chứ.

Comment

dùng thoải mái bạn ah 20A đấy là dòng max của nó chứ có phải lúc nào nó cũng là 20a đâu, còn phụ thuộc vào tải nữa chứ.
                                Thế là làm nguồn cho KIT vô tư rồi,đơn giản hơn mấy cái nguồn USB,Jack DC nhiều,sao người ta ít đưa vào trong KIT vậy nhỉ
                                Nhờ lenovo kiểm tra dùm mình sơ đồ nguyên lý cái KIT mình vẽ với xem có điểm nào sai k
                                http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=29161

Comment

Về tác giả

Collapse

a2ofu Tìm hiểu thêm về a2ofu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X