Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bảng quảng cáo Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm bảng quảng cáo Led

Em đang làm một bảng quảng cáo cho nhà, mới vô nghề ông mấy huynh chỉ báo chút ít
    Mỗi chữ của em sài cở từ 50-110 con led, em mới học được chút ít là mắc 3led+ điện trở 330ohm nối tiếp với nhau rồi sau đó mắc song tất cả lại với nhau, điều khiển mức thấp, dương nối chung nối lên nguồn 12v ( khi đó áp qua mỗi con led là gần 3v).
    Mấy huynh góp ý cho em cái board CUP, em sài con VDK 89c51, điều khiển mức thấp, sài con B562 KD, tín hiệu ra từ con VXL đi qua đt 3k9 vào cực B con Trans cực E nối nguồn 5v, khi này cho ra tín hiệu cực C, khi này thì led cũng sáng nhung cũng không đủ mức. Mà sao led lúc nào cũng sáng, theo em nghỉ là do em đấu chân dương của led vào nguồn 12v, còn từ chân VXL ra thì lúc nào cũng là từ 0-> -5v( theo em biết do KD kiểu đó thì Vout ngược với Vi) nên lúc nào led cũng sáng( mà sao em thấy o nhật tảo có bán mấy cái board led điều khiển đươc 200 led, Mắc KD cũng gióng vậy mà có điều họ dùng D468,cách mắc led cũng như vậy )
    Mấy huynh chỉ ra khuyết điểm CPU của em dùm, với chỉ em cách tính điện trở cho con KD, mà em dùng nhiêu đó led thì sài con gì KD là ok nhất vậy
    Thanks mấy huynh!!!!

Mình cũng mới tập tọe làm thử 1 cái mạch chạy chữ bằng VDK 89c51
    Mỗi chân vdk điều khiển một chữ ,mỗi chữ khỏang 12 con led.
    Mình định cho mắc cứ 1 trở 100+ 3 con led nối tiếp , nối đầu + vào 12V, dùng BJT nối với chân VDK để khếch đại dòng rùi mới nối vào đầu - của led
    Mình ko bít nên nối BJT sao đây, dùng loại nào, bạn nào có thể chỉ cách tính toán để cấp dòng ko ???

thank truóc naz
    Last edited by xuanohyes89; 07-12-2009, 00:16. Lý do: tt
    Email :

Comment

tinh dòng KD thì mình chua nắm vững lắm nhưng nếu bạn mắc chỉ có 12 con led thì sài A1013 la đủ rồi. Nhung ma bạn làm vậy thì gặp phải trường hợp gióng nhung mình thôi. +12v vào chân+ chung, tín hiệu từ VXL ra qua con KD thì bị đảo tín hiệu, nên tin hiệu điều khiển lúc nào cũng nhỏ hơn 12v---> led lúc nào cũng sáng.

Comment

Đúng rồi đấy bạn, B562 là loại PNP - kích mức 0, còn D468 là loại NPN - kích mức 1. Nếu mắc B562, thì lúc nào áp ở cực B(5V) cũng nhỏ hơn ở cực E cả (12V), cho nên dù ta ngưng kích(mức 1) thì lúc nào led cũng sáng mờ cả.
        Sao bạn ko xài Con D468 - kích mức 1, lúc đó sẽ ko còn hiện tượng led sáng mờ nữa.
        Nguyên
        - Mạch nạp vi điều khiển các loại
        - LK Vi điều khiển
        - Phụ kiện vi tính
        - Quà tặng, Đồ dùng tiện ích

Comment

Mình hay làm thế này .
          Nguồn : +05v/10A đến 20A
          Led : 0,5cm .
          Cach mắc: song song tất cả các led , mỗi chữ cậu để ra một cổng để ĐK . Các led đó cậu nối chung (-) hoặc chung (+)
          R : dùng trở công xuất 5 ôm ,5w
          thế là ok cậu nên mắc R thế nào đẻ cho các chữ sáng với cường độ sáng == nhau la ok

Comment

làm j mà cần nguồn lớn như vậy?nếu mắc song song thì led sáng đẹp nhưng công suất trên trở là rất lớn.theo mình thì nên mắc kết hợp song song và nối tiếp.
            ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Nguyên văn bởi hoangklong Xem bài viết
              tinh dòng KD thì mình chua nắm vững lắm nhưng nếu bạn mắc chỉ có 12 con led thì sài A1013 la đủ rồi. Nhung ma bạn làm vậy thì gặp phải trường hợp gióng nhung mình thôi. +12v vào chân+ chung, tín hiệu từ VXL ra qua con KD thì bị đảo tín hiệu, nên tin hiệu điều khiển lúc nào cũng nhỏ hơn 12v---> led lúc nào cũng sáng.
              mắc kiểu này dở lắm bạn ơi, sáng không đều và đẹp, dòng đời hỏi quá lớn, công suất hoa phí trên điện trở cũng quá cao. bạn nên mắc như bạn fly_1034 như vậy sẽ hiệu quả hơn.

Comment

mh cũng từng làm cái này rùi,vấn đề ở đây là bạn phải quan tâm đến dòng nữa,mặc dù áp la 5V nhưng dòng tại cac chân VDK cõ uA nên ko đủ sáng đâu,bạn nên dùng bộ KD dòng nữa,trong mạch of mhh,mh dùng bộ DK darlington cho khoảng 20 LED

Comment

Mình làm thế này các bạn xem thử đùng ko nhé

Và xem giúp mình con trở phân cực cho chân B đó dùng bao nhiêu là vừa???

Thân
                  Email :

Comment

hi

mình nghĩ bạn nên dùng con H1061 để kích dòng, nối chân của vi điều khiển với B nối E với mass và nối C với katot của led , còn anot của led bạn nối với +Vcc ,mình nghĩ như vậy cũng ổn đấy .chân của H1061 là B C E
                    - hy vọng sẽ giúp được bạn,nếu có sai sót gì mong các tiền bối bỏ qua

Comment

Nguyên văn bởi xuanohyes89 Xem bài viết

Thân
                      Theo hình của bạn thì E nối mass mới đúng chứ nhỉ. Đúng như bạn vdnguyen88 nói, mình sài con NPN thì ok, nhưng mình cũng ko hiểu lý do cho lắm, con NPN và con PNP thì cũng chỉ là KD dòng thôi, nó chỉ khác nhau là hoat động mức cao hay mức thấp thôi mà, nhưng khi KD ra thì áp lúc nào cũng nhỏ hon anot chứ---> led lúc nào củng sáng.
                      Mà cách tính điện trở chân B thì sao nhỉ
                      Còn đang cần các Pro chỉ giáo nhiều

Comment

bạn nên dùng con tip 41,là loại bóng trường sẽ dẫn dòng tốt hơn h1061

Comment

bạn nên dùng con tip41 là loại bóng trường sẽ dẫn dòng tốt hơn con h1061

Comment

Nguyên văn bởi xuanohyes89 Xem bài viết

Thân
                            mạch này ko chay dc đâu bạn ah...cực B kích từ VDK chỉ 5Vdc mà chân E bạn lai gắng nguồn 5Vdc thì lam sao transistor chạy dc...nên cắm cực E xuống Gnd,,rồi tính lại điện trở hạn dòng cho led
                            tuanlee.spkt

Comment

Nguyên văn bởi hoangklong Xem bài viết
                              Theo hình của bạn thì E nối mass mới đúng chứ nhỉ. Đúng như bạn vdnguyen88 nói, mình sài con NPN thì ok, nhưng mình cũng ko hiểu lý do cho lắm, con NPN và con PNP thì cũng chỉ là KD dòng thôi, nó chỉ khác nhau là hoat động mức cao hay mức thấp thôi mà, nhưng khi KD ra thì áp lúc nào cũng nhỏ hon anot chứ---> led lúc nào củng sáng.
                              Mà cách tính điện trở chân B thì sao nhỉ
                              Còn đang cần các Pro chỉ giáo nhiều
                              cách tính điện trở Rb..
                              1. Tính dòng Ic trước
                              2.Ib=Ic/Hfe=Ic/50(hệ số kD bảo hòa chỉ khoảng 50 đến 60 lần)
                              3.tính dòng Ib:
                              xem dòng VDK cấp được là bao nhiêu

dòng Ib vừa tính ở bước 2 nhân với hệ số khoảng 1.2 đến 1.5 lần(để đảm bảo tran dẫn bảo hòa)
                              Ib=dòng VDK+dòng điện trở treo--->dòng treo cần bù
                              sau đó tính giá trị điện trở treo
                              Rp=(5v-0.7)/(dòng cần bù vào): thường thì dùng điện trở treo 4.7k,,,Rb cũng 4.7k
                              tuanlee.spkt

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangklong Tìm hiểu thêm về hoangklong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X