Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help Mạch sử dụng 8051 điều khiển led đơn sử dụng 32 hiệu ứng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help Mạch sử dụng 8051 điều khiển led đơn sử dụng 32 hiệu ứng.

Mình dùng 8051 sử dụng để điều khiển 32 led đơn siêu sáng màu đỏ. Khi ráp mạch xong xuôi rùi, nạp chương trình cho chip, đấu nguồn cho chạy thì 16 led sáng bình thường nhưng không có hiệu ứng, 16 led tắt. Điều lạ xảy ra là khi mình đưa tay lại gần bo mạch thì led lại nháy các hiệu ứng ( vẫn có 16 led nháy).

Vậy các pro giúp em với ạ. Cảm ơn các pro nhiều

Nguyên văn bởi abcde931 Xem bài viết
    Mình dùng 8051 sử dụng để điều khiển 32 led đơn siêu sáng màu đỏ. Khi ráp mạch xong xuôi rùi, nạp chương trình cho chip, đấu nguồn cho chạy thì 16 led sáng bình thường nhưng không có hiệu ứng, 16 led tắt. Điều lạ xảy ra là khi mình đưa tay lại gần bo mạch thì led lại nháy các hiệu ứng ( vẫn có 16 led nháy).

Vậy các pro giúp em với ạ. Cảm ơn các pro nhiều
    có thể do nhiễu bạn ạ,cái này có lần mình thấy thằng bạn mình dùng atmega8 làm led trái tim cũng nhiễu như vậy đó,
    sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Ban co the post mach va code len ko?Nhu vay moj bjet ma gjup chu.Ca nguyen ly va mach in. Em lai nghi ra mot y tuong,bac lam mach cam ung luon di.Khi dua tay lai thi led sang.Con mach test 32led neu pac can thi e send cho.Nhung hoi lau day vi e ve que nghi he roi.
      Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Trước đây mình gặp phải vấn đề như thế này: Không nhớ là mình tham khảo ở đâu, nên vẽ cái mạch nối chân Reset của con 8051 lên VCC (thực ra là phải nối qua trở xuống đất, vì chân Reset ở mức cao thì 8051 Reset). Vì vậy mình thử kiểu gì mạch cũng không chạy. Nhưng tự dưng mà chạm tay vào chân Reset đấy thì nháy ngon lành.
        Nếu thực sự bạn vừa đưa tay đến gần mà mạch nó nháy thì mình cũng không rõ. Còn nếu bạn chạm vào mạch mới nháy, thì bạn xem lại các chân đã nối đúng chưa, có thể có chân nào đó cần nối đất mà bạn lại nối lên VCC hoặc không nối, thì 8051 luôn ở trạng thái khởi tạo, 16 chân ở mức 1, 16 chân kia ở mức 0 chẳng hạn. (Giống mình ở trên)

Hi vọng giúp được bạn.

Comment

Nguyên văn bởi NNA_HA Xem bài viết
          Trước đây mình gặp phải vấn đề như thế này: Không nhớ là mình tham khảo ở đâu, nên vẽ cái mạch nối chân Reset của con 8051 lên VCC (thực ra là phải nối qua trở xuống đất, vì chân Reset ở mức cao thì 8051 Reset). Vì vậy mình thử kiểu gì mạch cũng không chạy. Nhưng tự dưng mà chạm tay vào chân Reset đấy thì nháy ngon lành.
          Nếu thực sự bạn vừa đưa tay đến gần mà mạch nó nháy thì mình cũng không rõ. Còn nếu bạn chạm vào mạch mới nháy, thì bạn xem lại các chân đã nối đúng chưa, có thể có chân nào đó cần nối đất mà bạn lại nối lên VCC hoặc không nối, thì 8051 luôn ở trạng thái khởi tạo, 16 chân ở mức 1, 16 chân kia ở mức 0 chẳng hạn. (Giống mình ở trên)

Hi vọng giúp được bạn.
          khi khởi tạo thì chỉ có cổng p0 là không có trở treo nên ở trạng thái 0 logic vậy còn 8 chan còn lại ở mức 0 là chân nào bạn nhỉ mà 8051 cụ thể là con nào vậy,mình cứ lấy con 89C51 làm ví dụ thì nó có 40 chân mà bạn,

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
            khi khởi tạo thì chỉ có cổng p0 là không có trở treo nên ở trạng thái 0 logic vậy còn 8 chan còn lại ở mức 0 là chân nào bạn nhỉ mà 8051 cụ thể là con nào vậy,mình cứ lấy con 89C51 làm ví dụ thì nó có 40 chân mà bạn,
            8051 là bố đẻ của con 89c51 mà cậu.Hi.nói cách khác 89c51 thuộc họ atmel 8051

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
              8051 là bố đẻ của con 89c51 mà cậu.Hi.nói cách khác 89c51 thuộc họ atmel 8051
              bạn nói một điều mà ai cũng biết và chắc bạn cũng biết rằng họ 8051 có rất nhiều dòng chip khác nhau và tính năng của mỗi dòng cũng khác nhau nên khi đã code phải xác định mình code cho dòng nào code cho ic gì và khi phát biểu cũng phải chỉ rõ chứ không thể lấy 8051 ra mà nói được.
              code của at89s52 liệu có thể chạy tốt trên 89c52 không ? chúng cùng họ đấy. cho nên nếu đã nói thì nói cho chính xác chứ

Comment

Các cậu xem lại dj. Mạch thiếu mass đó, khj chạm tay thj sẽ có dòng qua tải xuống mass. Và thế tải sẽ sáng.
                - - -

Comment

moi nguoi oi cho em cai mach nay voi __________huhu
                  •--»((¯`·°»†»—ஐღ♂_ ™¤Kjmbum_bg ¤™_♀ღஐ—«†«°·´¯))«--•
                  ๑۩۞۩๑♥๑۩۞۩๑ (¯`•♥Thế Giới Thuộc Về Những Ai Biết Khám Phá♥•´¯) ๑۩۞۩๑♥๑۩۞۩๑

Comment

bạn gửi cho mình phần mạch nguyên lý và lập trình mình xem giúp cho

Comment

Theo tôi do hàn chưa chặt. Lên bị hở chân. Bạn dùng đồng hồ kiểm tra từng mối hàn một.
                      Trường hợp này tôi bị rồi. Còn tưởng là chết IC nữa cơ. Nhưng sau một hồi hì hục đo đạc. Toàn lỏng chân thôi.

Comment

bạn muốn làm bo hay lập trình cứ gọi minh 0909494754

Comment

cái đó là do bạn chưa cấp nguồn cho chân 31 nên mới vậy mà

Comment

Tai vi khong co xung vao` cua thạch anh bạn ak`.Mình cũng đã từng làm led trái tim nhưng do hàn không đúng cách thế là không được cấp xung.Khi chạm tay vào thì led nháy. chỉ cần cấp đúng cho chân xung VDK thì sẽ ngon

Comment

Về tác giả

Collapse

abcde931 Tìm hiểu thêm về abcde931

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X