Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần xin mạch nguồn cấp cho 89C51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần xin mạch nguồn cấp cho 89C51

ai có mạch nguồn cấp cho con 89C51 thì cho em xin với, em xin cảm ơn các anh chị nhìu ^^

|Nguồn 5V

Nguyên văn bởi onlylove2003 Xem bài viết
    ai có mạch nguồn cấp cho con 89C51 thì cho em xin với, em xin cảm ơn các anh chị nhìu ^^
    Mạch đây này bạn, 5V dòng lớn. Nếu cần dòng nhỏ hơn thì có thể dùng TIP42C
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
      Mạch đây này bạn, 5V dòng lớn. Nếu cần dòng nhỏ hơn thì có thể dùng TIP42C
      LED báo nguồn ngược chiều kìa.

Bạn tham khảo cái này nhé

Comment

Uhm. Mình vẽ LED ngược chiều thế mới Shock.
        Mà nói chung 2 mạch trên đều là 1, mạch sau hơn đc cái cuộn cảm, cũng tốt!

Comment

Mạch Nguồn của bạn đó. mạch đơn giản thì dùng mạch dưới cho rẻ . còn cần dòng lớn thì dùng dùng mạch ở trên cũng được nhưng thay con B688 bằng B633 tiết kiệm chút

Click image for larger version

Name:	Mach Nguon.jpg
Views:	1
Size:	39.1 KB
ID:	1343579

Click image for larger version

Name:	nguon 2.jpg
Views:	1
Size:	30.6 KB
ID:	1343580

Comment

Mình dùng nguồn vào là 12VDC rồi qua 1 diot sau đó vào 7805 nhưng sao nó nóng ran lên dù đã lắp 1 em tản nhiệt to gấp 4 lần 7805. Vạy là sao nhỉ? À tiện cho mình hỏi luôn 7805 có phải có nhiều laọi 1A , 0.1A , .... Nếu có thì mạch của mình dùng con nào và làm thế nào để phân biệ được chúng?

Comment

Mình dùng nguồn vào là 12VDC rồi qua 1 diot sau đó vào 7805 nhưng sao nó nóng ran lên dù đã lắp 1 em tản nhiệt to gấp 4 lần 7805. Vạy là sao nhỉ? À tiện cho mình hỏi luôn 7805 có phải có nhiều laọi 1A , 0.1A , .... Nếu có thì mạch của mình dùng con nào và làm thế nào để phân biệ được chúng?
              7805 là loại ổn áp tương tự, do đó công suất tỏa nhiệt trên nó sẽ rất lớn nếu điện áp vào lớn hơn điện áp ra nhiều lần. Công suất tỏa nhiệt ở mạch của bạn là Pnhiệt=(12-0.7-5)*I, với I là cường độ dòng điện chạy qua mạch. Giả sử I=0.1A ta có Pnhiệt =0.63W, nếu I=0.5A ta có Pnhiệt=3.15W, nếu I=1A thì Pnhiệt =6.3W. Giải pháp tạm thời để giảm bớt nhiệt tỏa ra từ IC 7805 là mắc nối tiếp ngõ vào IC 7805 với một điện trở công suất để chuyển tổn hao nhiệt qua điện trở này. Giải pháp tốt hơn nữa là mắc mạch như các bạn ở trên đã chỉ. Còn một giải pháp khác tương đối phức tạp là dùng mạch step-down converter có hiệu suất cao, nhưng khó thiết kế. IC 7805 loại 1A có vỏ ngoài thuộc dạng TO-220 to như con H1061, còn loại 0.1A thường có dạng TO-92 giống như các con transistor 1815.

Comment

em dang làm đề tài đo tốc độ động cơ dung 89c51 coa anh nào dã từng làm qua đề tài này rồi thì hướng dẫn dùm em với nha. em cảm ơn

Comment

cho em hỏi dùng cục sạc cấp cho mạch led trái tim 18led điều khiển bằng 89c51 có được ko ạ????????????

Comment

trả lời nhanh giúp em nha các bác

Comment

Nguyên văn bởi phuocspk Xem bài viết
                      cho em hỏi dùng cục sạc cấp cho mạch led trái tim 18led điều khiển bằng 89c51 có được ko ạ????????????
                      nếu bạn muốn làm hình trái tim mà bằng 18 con led thì bạn phải biết qua dòng, áp và tính công suất của nó trước đã thì mới chọn cục xạc cho hợp lý chứ bạn.
                      với mỗi con led thì cấp cho nó 3v và dòng qua khoảng 20ma là sáng lắm. vì thế bạn cần kiếm cho nó một cục xạc nào đó đủ dòng và áp. mình thấy đa số các cục xạc của điện thoại ra khoảng 5v hoặc hơn thế. nếu mà để dùng được trong trường hợp này thì bạn sẽ phải độ lại nó đó. nếu mà chỉ cần cấp cho 18 con led thì bạn làm một mạch nguồn nhỏ và đơn giản thôi.
                      dùng xạc chưa chắc đã hay hơn đâu bạn ạh

0912.159.369

Comment

Về tác giả

Collapse

onlylove2003 Tìm hiểu thêm về onlylove2003

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X