Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình vấn đề này !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình vấn đề này !

I )Theo mình đc biết thì IC ULN2803 là ic đệm dòng hoạt động tích cực mức 1 , vậy có loại ic nào cũng là IC đệm dòng nhưng hoạt động ở tích cực mức 0 ko vậy ?
    II) mình làm 1 mạch led viền gồm 64 led trong đó có 32 led 5 ly và 32 led 3 ly ! 32 led 5 ly dùng trở 100 ôm hạn dòng , 32 led 3 ly dùng trở 4k7 hạn dòng . kèm theo trong mạch còn có 16 led 7 đoạn ko dùng trở hạn dòng ! vậy ai có thể giúp mình tính phần công suất nguồn cấp cho toàn bộ led trên đc ko? phần (+) led 7 đoạn mình dùng ULN2803 để bơm dòng ko biết con ULN có bơm đủ ko nhỉ ?
    III ) Cho mình hỏi con ic ổn áp 7805 nó chỉ ồn áp hay ổn luôn cả dòng nữa . Ý mình là VD nguồn mình cấp là 10V350mA sau khi qua 7805 thì còn là 5V350mA hay là 5V....mA ?
    ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Con 2803 là con hút dòng chứ nhỉ.Bạn xem lại datasheet xem.?
    Con 7805 là con ổn áp,dòng tối đa qua thực tế nó khoảng 700mA?(còn tùy vào việc mắc tản nhiệt tốt hay ko). Nếu bạn cấp nguồn đầu vào 10V350mA qua con 7805 thì chắc là dòng đầu ra ko đạt được 350mA đâu. Bạn lấy nguồn đầu vào ở đâu mà dòng nhỏ vậy? hay ở xạc điện thoại gì ah? hi.
    Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
    http://diencongnghiep360.com/
    http://tudienhathe.vn/

Comment

THEO MÌNH NHỚ KO NHẦM THÌ ULN 2803 LÀ IC ĐỆM ĐẢO THÌ PHẢI.
      vd: trong chương trình mình viết mức cao là 1 thì qua ULM mức 1 sẻ là mức thấp 0.vậy lúc viết chương trình bạn nên chú ý.
      còn bạn muốn dùng ic đệm thì nên dùng 74245 là được.
      2 con này mình thấy chạy củng tốt và dể sử dụng đó.còn nếu con này có cung cấp đũ dòng hay ko thì còn tùy thuộc vào cách mắc led của bạn nửa.Chúc thành công
      TRUNG TÂM SỬA CHỬA CUNG CẤP LINH KIỆN LAPTOP-VI TÍNH-MONITOR-DTDD-AMPLY-TIVI CRT-LCD-DVD TẠI QUẢNG TRỊ
      Yahoo:minhtriqtvnEmai: DT:0906.58.38.44 & 0943.321.550

Comment

Lắp thêm trước con ULN2803 một con trans E chung là bạn có thể dùng mức 0 để kích trans, ngõ C trans lúc đó mức 1 -> kích cho ULN2803!

Comment

Nguyên văn bởi bonchen2011 Xem bài viết
          Lắp thêm trước con ULN2803 một con trans E chung là bạn có thể dùng mức 0 để kích trans, ngõ C trans lúc đó mức 1 -> kích cho ULN2803!
          đã dùng tran rồi còn dùng 2803 làm gì nhỉ? bác cứ bày vẽ ko à, thay luôn con tran lớn tí là dc mà, thêm 2803 tốn xèng mà vẽ mạch cũng tốn diện tich nữa!
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

thanks ý kiến góp ý của các bạn nhé ! con ULN đúng là con IC đệm đảo mình check nó trên tets boad thì thấy nó chỉ hoạt động ở mức cao thôi , và nó đẩy dòng ra ! Vậy ko có loại IC tương tự ULN2803 nhưng hoạt động ở mức thấp hả mấy bạn ? ở trên có bạn góp ý là dùng transitor , ý kiến ấy ko hay cho lắm vì mình dùng đến ULN là để làm cho mạch gọn gàng hơn mà !nếu dùng transitor thì mình theo mức logic 0 hay 1 mà dùng tran tương ứng mắc dallington là xong ! Mình muốn tìm loại IC hoạt động tích cực mức thâp có chức năng giống ULN2803 ý !
            ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

Không biết con này có giúp được bạn không : 74HC540
              Data Sheet của nó nè : http://pdf1.alldatasheet.com/datashe.../datasheet.pdf

Comment

Nguyên văn bởi IloveMyjob Xem bài viết
                Không biết con này có giúp được bạn không : 74HC540
                Data Sheet của nó nè : http://pdf1.alldatasheet.com/datashe.../datasheet.pdf
                Con này nó chỉ là ic đệm 3 trạng thái, dòng ra có 35mA à, không biết có con nào tương tự mà dòng ra cỡ 500mA - 1A không?

Comment

Về tác giả

Collapse

thi tran Tìm hiểu thêm về thi tran

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X