Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch nạp 89s52

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch nạp 89s52

Mình lấy được mạch nạp trên mạng về con 89s52 như thế này:
    Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	28.8 KB
ID:	1411123
    Theo mình biết thì 89s52 nạp không cần chip master, thật sự mình cũng không hiểu rõ cơ chế nạp qua chip master là sao nữa??( Mình học IT nên điện tử cũng hơi mù), hihi.
    vậy con AT9c2051 trong này có vai trò gì vậy?
    thứ 2 là mạch này nạp được cho con Philip (theo hình vẽ) nhưng sao mình xem phần mềm sử dụng là ISP prog v1.4 thì không thấy danh sách có chip Phiip
    Cuối cùng là mấy bạn cho mình triển vọng của mạch này thế nào? mình tính làm cái này. ( cũng có layout mạch nạp 200s nhưng rắc rối quá. hjx)
    Mình cám ơn trước nha

thứ nhất 89S có thể nạp ISP ko cần master nhưng phải nạp bằng cổng máy in mới đc.
    thứ 2 mạch bạn đưa dùng cổng COM để nạp vì thế nó trở thành mạch nạp có chip master và nó dùng 89c2051 làm master cho nhỏ gọn. Mạch này mình đã làm và chạy đc cũng tạm ổn, chỉ lưu ý chỗ 89S là chân reset ko đc mắc mạch reset.
    thứ 3 mạch trên đúng là đc thiết kế để nạp cho 89 của phillip vì họ phillip nạp bằng 2 chân RXD và TXD nên mới có thêm cái SW1 trong mạch và nạp cho phillip thì dùng cái J2 và phần mềm nạp khác chứ ISP prog v1.4 ko có hỗ trợ

Comment

Cám ơn anh chung1608 nhiều lắm, chờ hoài mới thấy có người trả lời, vậy nếu mình muốn nạp bằng mạch này thì con 89c2051 mình phải dùng một mạch nạp khác để nạp cho nó à, không biết mạch nào có thể nạp được con này nhỉ? Phần mềm nạp P89 nếu dùng mạch này là gì vậy anh chung1608, a cho e YH hay mail, có gì e hỏi vài câu, e mới học về phần cứng của IT nên gà quá.

Comment

Nguyên văn bởi lehieu1603 Xem bài viết
        Cám ơn anh chung1608 nhiều lắm, chờ hoài mới thấy có người trả lời, vậy nếu mình muốn nạp bằng mạch này thì con 89c2051 mình phải dùng một mạch nạp khác để nạp cho nó à, không biết mạch nào có thể nạp được con này nhỉ? Phần mềm nạp P89 nếu dùng mạch này là gì vậy anh chung1608, a cho e YH hay mail, có gì e hỏi vài câu, e mới học về phần cứng của IT nên gà quá.
        để nạp cho 89C2051 thì phải kiếm mạch nạp khác nạp là phải rồi, hoặc bạn có thể kiếm máy tính có cổng máy in để nạp cho 89S mà ko cần làm mạch nạp trên
        ISP-Flash Programmer Ver 3.0
        còn về P89 thì bạn coi luồng này:http://www.dientuvietnam.net/forums/...9v51rd2-20746/

Comment

vậy cho e hỏi nạp con 89c2051 bằng cổng máy in được không?? a còn layout mạch ở trên không? cho em với đi. em định đi layout nhưng kì này lập trình đủ thứ hết. hjxhxj. cám ơn nha

Comment

vậy cho e hỏi nạp con 89c2051 bằng cổng máy in được không?? a còn layout mạch ở trên không? cho em với đi. em định đi layout nhưng kì này lập trình đủ thứ hết. hjxhxj. cám ơn nha
            89C thì chỉ có thể nạp song song thôi bạn ko nạp nối tiếp bằng cổng máy in đc nhé ( trừ khi bạn kiếm đc con 89S2051). Còn layout thì mình ko có vẽ mình chỉ cắm trên testboard thôi. Bạn ở thành phố thì nhờ ai đó trong diễn đàn nạp dùm

Comment

hjx, khó nhỉ, mình học bktphcm, không biết mạch nạp 89s52 qua LPT bền không nhỉ?

Comment

hjx, khó nhỉ, mình học bktphcm, không biết mạch nạp 89s52 qua LPT bền không nhỉ?
                cấp nguồn cẩn thận thì chả có hư nổi, trường mình dùng nó trong KIT thực tập mà

Comment

cấp nguồn từ board ngoài hay sao bạn? mà bây giờ còn bán cổng LPT không nhỉ

Comment

Chào các bác em đang làm mạch nạp 89S52 qua cổng LPT
                    mạch em làm hoàn chỉnh máy báo ok
                    thế nhưng khi nạp thì báo "Written : 02 byte , Read : FF
                    em ko hiểu là sai ở đâu

Comment

Nguyên văn bởi manhlinhtx Xem bài viết
                      Chào các bác em đang làm mạch nạp 89S52 qua cổng LPT
                      mạch em làm hoàn chỉnh máy báo ok
                      thế nhưng khi nạp thì báo "Written : 02 byte , Read : FF
                      em ko hiểu là sai ở đâu
                      chụp lại đi bạn

Comment

Anh có mạch nạp chuẩn mà nạp qua cổng LPT ko anh
                        mach của em làm như thế này
                        LPT chân 6 -> R100 -> chân 8 của 89S52
                        7 -> R100 -> 6
                        9 -> R100 -> 9
                        10 -> R100 -> 7
                        LPT chân 2 -> 12 , 3 -> 11
                        kết nối với máy tính vẫn nhận nhưng khi nạp thì báo như sau
                        mong anh giúp em
                        em xin cảm ơn anh nhiều
                        Attached Files

Comment

mình nghĩ khi các bạn nghiên cứu về 89 thì nên tận dụng kit(kit này mình thấy bên trường BK của bạn có,nếu được xài thì là quá đủ cho 89 rồi),nếu ko có kit thì nên làm mô phỏng và xem nguyên tắc làm việc cho biết,tiếp theo nên bắt đầu với các chip AVR,PIC,chứ cứ loay hoay chỗ mạch nạp thế này thì bao giờ mới lập trình+nạp chip và làm các ứng dụng được
                          // về vấn đề của bạn đã có trả lời là dùng nạp qua cổng máy in,tuy nhiên h được mấy máy còn cổng này.Thế nên nếu bạn muốn nhanh chóng thì ra mua 1 cái mạch nạp,nếu k có thì đi mượn,thế cho nhanh bạn ơi !
                          Bao nhiêu là đủ !

Comment

Nguyên văn bởi akirakudo Xem bài viết
                            mình nghĩ khi các bạn nghiên cứu về 89 thì nên tận dụng kit(kit này mình thấy bên trường BK của bạn có,nếu được xài thì là quá đủ cho 89 rồi),nếu ko có kit thì nên làm mô phỏng và xem nguyên tắc làm việc cho biết,tiếp theo nên bắt đầu với các chip AVR,PIC,chứ cứ loay hoay chỗ mạch nạp thế này thì bao giờ mới lập trình+nạp chip và làm các ứng dụng được
                            // về vấn đề của bạn đã có trả lời là dùng nạp qua cổng máy in,tuy nhiên h được mấy máy còn cổng này.Thế nên nếu bạn muốn nhanh chóng thì ra mua 1 cái mạch nạp,nếu k có thì đi mượn,thế cho nhanh bạn ơi !
                            cảm ơn bác đã quan tâm
                            nhưng mỗi người có mỗi hoàn cảnh và sở thích khác nhau
                            em thì nghèo ko có tiền mua mạch nạp
                            mà nếu mua thì em cũng chẵng nạp được bao nhiêu

Comment

Nguyên văn bởi manhlinhtx Xem bài viết
                              Anh có mạch nạp chuẩn mà nạp qua cổng LPT ko anh
                              mach của em làm như thế này
                              LPT chân 6 -> R100 -> chân 8 của 89S52
                              7 -> R100 -> 6
                              9 -> R100 -> 9
                              10 -> R100 -> 7
                              LPT chân 2 -> 12 , 3 -> 11
                              kết nối với máy tính vẫn nhận nhưng khi nạp thì báo như sau
                              mong anh giúp em
                              em xin cảm ơn anh nhiều
                              có thể cáp bạn hơi dài, trong quá trình nạp bị lỗi. Bạn đã nối GND của cáp nạp với GND của chip chưa.

Comment

Về tác giả

Collapse

lehieu1603 Tìm hiểu thêm về lehieu1603

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X