Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần Các Pro Giúp Đỡ Làm Led Matrix Cỡ Trung Để Phục Vụ Tết 2012

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

phần cứng và phần mềm đã có, phần mềm dịch mã mình cũng đã gửi lên, bạn về tìm hiểu về phần mềm dịch mã đó rồi lắp mã vào là chạy oke thôi, cái này là do mình học sơ sài chứ ai lại đổ lỗi cho trường thế, bạn hiểu cái mã đấy làm gì, giờ trước hết cứ làm nó chạy đã rồi tìm hiểu sau

Comment

Nguyên văn bởi lengo90 Xem bài viết
      phần cứng và phần mềm đã có, phần mềm dịch mã mình cũng đã gửi lên, bạn về tìm hiểu về phần mềm dịch mã đó rồi lắp mã vào là chạy oke thôi, cái này là do mình học sơ sài chứ ai lại đổ lỗi cho trường thế, bạn hiểu cái mã đấy làm gì, giờ trước hết cứ làm nó chạy đã rồi tìm hiểu sau
      k vấn đề là e k hiểu cách tạo mã DB của bác ý.e dùng phần mềm dịch mã led ma trận dịch xong nạp vào nó j chạy thành chữ liệu cái LCDFontMaker có chạy đc k nhỉ vì e thấy mà DB của bác tien huy hơi khó hiểu

Comment

không khó đâu, để 1, 2 bữa nữa về lại sg tui gửi bác phần mêm tạo mã Bitmap, rất dẽ sử dụng, à, bác chú ý đến áp, dòng cho led vì quét, nên giống pwm, nên bác cho nguồn 3v vào con led yếu xíu à, phải cho cao hơn tí, rồi tính toán code cho kỹ để vừa sáng, vừa bền
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
          k vấn đề là e k hiểu cách tạo mã DB của bác ý.e dùng phần mềm dịch mã led ma trận dịch xong nạp vào nó j chạy thành chữ liệu cái LCDFontMaker có chạy đc k nhỉ vì e thấy mà DB của bác tien huy hơi khó hiểu
          bạn viết chuỗi kí tự cần hiển thị vào lcd font rồi chon font chữ bạn thích, dịch nó sang mã hexa rồi copy sang phần chương trình code của bạn rồi chạy thôi, cái phần mềm này chỉ dịch được với độ rộng 1000 thôi tui vẫn chưa biết mở rộng hơn thế nào

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
            không khó đâu, để 1, 2 bữa nữa về lại sg tui gửi bác phần mêm tạo mã Bitmap, rất dẽ sử dụng, à, bác chú ý đến áp, dòng cho led vì quét, nên giống pwm, nên bác cho nguồn 3v vào con led yếu xíu à, phải cho cao hơn tí, rồi tính toán code cho kỹ để vừa sáng, vừa bền
            cái khoản tính code jj này thì e chịu rồi mà bác có rành khoản này giúp e với nha chứ ma trận e k rành lắm

Comment

Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
              cái khoản tính code jj này thì e chịu rồi mà bác có rành khoản này giúp e với nha chứ ma trận e k rành lắm
              không phải tính code gì cả, chỉ cần lắp code dịch từ phần mềm tui gửi lắp vào là chạy thôi, phần mềm đó nó sẽ tự nhận diện chuỗi mã dài rộng thế nào rồi hoạt động, rất đơn giản chỉ như vậy thôi, còn muốn tìm hiểu thì bạn phải động não chút, nhìn vào 3 mã đầu tiên của phần mềm dịch ra đó, nó là chiều rộng, chiều cao, độ rộng byte

ý của bác superhieu1 là tính toán áp cho led để nó sáng đẹp đấy, nếu muốn led sáng đẹp thì mình nghĩ dùng nguồn 5v chỉ quét cho 8 hàng 1 tức là quét 2 hàng 1 lúc ấy

Comment

không phải tính code gì cả, chỉ cần lắp code dịch từ phần mềm tui gửi lắp vào là chạy thôi, phần mềm đó nó sẽ tự nhận diện chuỗi mã dài rộng thế nào rồi hoạt động, rất đơn giản chỉ như vậy thôi, còn muốn tìm hiểu thì bạn phải động não chút, nhìn vào 3 mã đầu tiên của phần mềm dịch ra đó, nó là chiều rộng, chiều cao, độ rộng byte

ý của bác superhieu1 là tính toán áp cho led để nó sáng đẹp đấy, nếu muốn led sáng đẹp thì mình nghĩ dùng nguồn 5v chỉ quét cho 8 hàng 1 tức là quét 2 hàng 1 lúc ấy
                oh vậy ak có nghĩa là mình k cần biết code ntn mã DB ntn mà chỉ cần tạo trên LCDFontMaker là nó tự nhận diện hả bác
                nhưng mà cái này e down về máy cũng chỉ biết mở ra nghịch thôi bác nào chỉ e cách dùng với
                thank

Comment

bạn cứ nghịch đi mãi rồi sẽ ra thôi. nhập kí tự vào Char input, chon font chữ ở choose font, rồi bấm f5 để dịch mã, thanh tab ở dưới cùng mã dịch lấy ở đó, vào tools-> option chọn ngôn ngữ dịch là c or asm

Comment

bạn cứ nghịch đi mãi rồi sẽ ra thôi. nhập kí tự vào Char input, chon font chữ ở choose font, rồi bấm f5 để dịch mã, thanh tab ở dưới cùng mã dịch lấy ở đó, vào tools-> option chọn ngôn ngữ dịch là c or asm
                    hay quá thank bác nha hihi hóa ra bác tien huy làm như thế này thể nào e dịch = phần ma trận k tài nào đc
                    thank bác nhìu

Comment

vậy là xong 1 vấn đề nữa
                      coi như phần mềm có vẻ ổn hơn rồi

Comment

Hồi trước mình cũng đọc đến mấy ngày mới ra cái cấu trúc font mà tienhuypro tạo.Tự tìm ra thì lúc đó sẽ hiểu hết mọi cấu trúc khác.Từ khi tìm ra cái cấu trúc thế là mình ngâm cứu thêm vài cái khác bạn đã sử dụng quét Ram phối hợp rom chưa.Cái này hỗ trợ tốt cho vi điều khiển ít ram mà tốc độ vdk thấp.
                        , , ,

Comment

là sao bác ?????? thêm ram có thể hỗ trợ 89 hả mà chắc là cũng tăng đc nội dung đúng k bác

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                            có lẽ bạn nhầm ở đây mình mà bạn kia đều là 16 hàng và của mình lf 64 cột thôi.mà ý bạn nói khi dùng 595 là sao.m nghĩ nó chỉ dịch bit vậy ra nó cũng lên quan đến độ sáng của led ak.nhưng cái của mình thì 64 cột thôi và mình tự hàn từ led đơn lại A hàng các tran để kéo dòng K cột nối với các pin của 595
                            mà nếu sài uln với 595 là mỗi con 595 tương ứng là 1 con uln ở đầu ra đúng k
                            mà nếu dùng TPIC6B595 như bạn nói thì con này ở hn chợ trời có bán k và bạn đã làm thực tế mạch led ma trân bao nhiêu x....... nhiêu rồi
                            rất cám ơn bạn đã chia sẻ góp ý
                            Bạn càng tăng số dòng lên thì dòng pulse cực đại bạn càng cao nếu bạn muốn dòng qua LED là giữ nguyên.
                            Bạn nên đọc kĩ lại những gì mình đã viết. Tuy chỉ đơn giản là on off. Nhưng vì quét nhanh + đặc tính của LED. nên độ sáng sẽ bị giảm. Bạn thử tưởng tưởng, 1 con LED sáng liên tục trong 1s và 1 con LED được chớp tắt 24 lần trong 1 giây với duty là là 50% thì độ sáng của LED sẽ bị giảm đi 1 nữa (tính tương đối). 24 lần chớp tắt trong 1 giây là tốc độ tối thiểu để mắt bạn bị đánh lừa ko thấy nó chớp tắt. Tuy nhiên độ sáng của nó sẽ giảm đi. Bạn vẫn thấy con LED nó sáng liên tục(ảo giác) nhưng độ sáng thì giảm đi 1/2. Trong quét LED matrix cũng vậy. bạn quét 1/8(chỉ 1 trong 8 hàng sáng 1 lúc) chính vì thế trong 1 chu kì quét con LED chỉ sáng được có 1/8 thời gian chu kì mà thôi. Hay nói cách khác là có duty là 12.5% .
                            Nếu bạn từng đụng vào module 16x32 của tụi trung quốc bạn sẽ thấy nó 16 hàng như chỉ quét có 4 lần mà thôi thay vì quét 16 lần như cách thông thường. Đây là 1 cách sắp xếp LED + 595 rất khôn ngoan. bạn thấy quét 1/4 tức là duty tăng lên đến 25%. xài ULN2803 + 595 thì đơn giản bạn cứ nói trực tiếp vào thôi. Có điều khác chút ít là bạn xem tín hiệu qua ULN2803 như là tín hiệu qua cổng NOT thôi.

Bạn quét 16 dòng hay là 32 dòng hay là 64 dòng đi nữa thì cũng tương tự vậy thôi. Quan trọng là cách bạn sắp xếp, và tính toán sao để bài toán tối ưu nhất thôi.

Nên xài ULN+595 vì nếu vọc vọc chơi chơi thì nó kinh tế hơn. Còn nếu xài con TPIC6B595 thì sẽ tốn tiền lắm. Con này hình như gần 20k thì phải.
                            Không bạn lên trang web của Texas instrument (ti.com) sample về . Maximum được 25 con . Đợt rồi mình xin 20 con :P

Thân chào. Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi kaszuky Xem bài viết
                              Bạn càng tăng số dòng lên thì dòng pulse cực đại bạn càng cao nếu bạn muốn dòng qua LED là giữ nguyên.
                              Bạn nên đọc kĩ lại những gì mình đã viết. Tuy chỉ đơn giản là on off. Nhưng vì quét nhanh + đặc tính của LED. nên độ sáng sẽ bị giảm. Bạn thử tưởng tưởng, 1 con LED sáng liên tục trong 1s và 1 con LED được chớp tắt 24 lần trong 1 giây với duty là là 50% thì độ sáng của LED sẽ bị giảm đi 1 nữa (tính tương đối). 24 lần chớp tắt trong 1 giây là tốc độ tối thiểu để mắt bạn bị đánh lừa ko thấy nó chớp tắt. Tuy nhiên độ sáng của nó sẽ giảm đi. Bạn vẫn thấy con LED nó sáng liên tục(ảo giác) nhưng độ sáng thì giảm đi 1/2. Trong quét LED matrix cũng vậy. bạn quét 1/8(chỉ 1 trong 8 hàng sáng 1 lúc) chính vì thế trong 1 chu kì quét con LED chỉ sáng được có 1/8 thời gian chu kì mà thôi. Hay nói cách khác là có duty là 12.5% .
                              Nếu bạn từng đụng vào module 16x32 của tụi trung quốc bạn sẽ thấy nó 16 hàng như chỉ quét có 4 lần mà thôi thay vì quét 16 lần như cách thông thường. Đây là 1 cách sắp xếp LED + 595 rất khôn ngoan. bạn thấy quét 1/4 tức là duty tăng lên đến 25%. xài ULN2803 + 595 thì đơn giản bạn cứ nói trực tiếp vào thôi. Có điều khác chút ít là bạn xem tín hiệu qua ULN2803 như là tín hiệu qua cổng NOT thôi.

Bạn quét 16 dòng hay là 32 dòng hay là 64 dòng đi nữa thì cũng tương tự vậy thôi. Quan trọng là cách bạn sắp xếp, và tính toán sao để bài toán tối ưu nhất thôi.

Nên xài ULN+595 vì nếu vọc vọc chơi chơi thì nó kinh tế hơn. Còn nếu xài con TPIC6B595 thì sẽ tốn tiền lắm. Con này hình như gần 20k thì phải.
                              Không bạn lên trang web của Texas instrument (ti.com) sample về . Maximum được 25 con . Đợt rồi mình xin 20 con :P

Thân chào. Chúc bạn thành công!
                              oh vậy ak bác nhưng e nghĩ nó đóng ngắt nhưng mà như vậy thì mình từ port hàng mình qua tran và tự C tran qua 1 R nhỏ và E tan vào hàng vậy thì nguồn là đủ chứ sao lại bị sáng yếu nhỉ.vì e thấy 595 nó ra t/h âm để led sáng thì cũng k quan trọng phải k ak
                              và khi led tắt thì nó = 1 hoặc trên 3v là led tắt đc rồi vậy nó cũng liên quan đến độ sáng sao
                              cái nì khó hiểu ghê
                              e làm tết chơi thui bác ak chứ k định quảng cáo j đâu
                              mà sáng mờ liệu có đủ nhìn k nhỉ bác e đặt trong nha tầm nhìn là khoảng 2-4m thui

Comment

rất hay thank các bác.e hiểu ít biết ít nên chỉ biết ngoài lắng nghe thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

hamhochoi007 Tìm hiểu thêm về hamhochoi007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X