Thông báo

Collapse
No announcement yet.

74HC245 +TIP41 thì kéo đuọc bao nhiêu led và mắc led sao cho hợp??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 74HC245 +TIP41 thì kéo đuọc bao nhiêu led và mắc led sao cho hợp??

csc bác cho e hỏi mạch đk của em em dùng con HC245 và Tip 41 thì mỗiddaaufd ra sẽ kéo được bao nhiêu led và cách mắc led sao cho hợp lý ạh?
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Khoảng 300 LED. LED đỏ, vàng thì mắc nối tiếp 5LED-trở 150 Ohm rồi tất cả mắc song song. Xanh lá, Xanh dương, Trắng 3LED-1 trở 330.
    0979.316.957
    0905.028.957

Comment

Tip dòng khoảng ~2A và con H1061/A671 thì ~3A. pác dựa vào đó mà tính nhé. lấy dòng của led mà nhân lên.

Comment

vâbg. về quê mấy ngày không có mạng mù văn hóa quá. thanks các bác nhiều nhé
        gmail :

Comment

TIP 41 có Ic = 6A, Uce(max) = 100V.
          Chọn điện áp nguồn sử dụng, ví dụ 70V vẫn OK
          Mắc sao cho tổng điện áp các LED nối tiếp = 70V, tổng dòng các dãy LED song song < 6A là được.
          Cũng có thể kéo được vài trăm LED. Ví dụ LED đỏ (2V/c; cho chạy dòng 30mA)
          Mỗi dãy mắc được 35 LED nối tiếp, có tối đa 20 dãy song song. Tổng cộng = 700 LED !!!

Nhưng nhớ gắn tỏa nhiệt , kẻo có tới "701 điểm sáng" trên mạch đó (thêm 1 con TIP nóng đỏ)
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

1 bác TIP 6A 1 bác thì 2A. e nên nghe ai đây :S
            gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
              1 bác TIP 6A 1 bác thì 2A. e nên nghe ai đây :S
              Tùy TIP bạn à,TIP120,121,122 là 5A. TIP41,42 là 6A.Bạn tra datasheet để biết rõ hơn.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

các b cho e hỏi thêm chút. mạch như e nêu trên, em sử dụng led đỏ, như trên tính toán thì mạch trên có thể kéo được đến khoảng hơn 400 led, nhưng bây h em chỉ kéo 100 led thì có ảnh hửong gì không ah? e nghĩ có thể tăng giá trị của điện trở 4 lần, cách mắc thì vẫn như trên 3 led nối tiếp và mắc // với nguồn +12v. các bác cho e ý kiến với
                thanks các bác nhiều
                gmail :

Comment

các b cho e hỏi thêm chút. mạch như e nêu trên, em sử dụng led đỏ, như trên tính toán thì mạch trên có thể kéo được đến khoảng hơn 400 led, nhưng bây h em chỉ kéo 100 led thì có ảnh hửong gì không ah? e nghĩ có thể tăng giá trị của điện trở 4 lần, cách mắc thì vẫn như trên 3 led nối tiếp và mắc // với nguồn +12v. các bác cho e ý kiến với
                  thanks các bác nhiều
                  hỳ,mình chỉ sợ mắc hơn 400 led nó cháy chứ mắc ít hơn thì nhẹ tải cho con TIP chứ sao.Một chiếc xe có thể chở 24 khách,bây giờ chỉ chở 10 khách thì xe vẫn chạy bình thường,chỉ sợ 30 khách ko có chỗ ngồi thôi.
                  Bạn hiểu ý mình chứ.
                  Gmail:

Comment

uhm. mình hiểu ý bạn, nhưng ý mình muốn hỏi là, như cách mình nói trên ấy, mình tăng R có được ko bạn? hay có cách nào hay hơn?
                    gmail :

Comment

uhm. mình hiểu ý bạn, nhưng ý mình muốn hỏi là, như cách mình nói trên ấy, mình tăng R có được ko bạn? hay có cách nào hay hơn?
                      Tăng R thì dòng qua led giảm dẫn đến led sáng yếu.Bạn cứ mắc bình thường 3 led 1 trở sẽ đc 1 nhánh.400 led thì đc khoảng 132 nhánh,còn 100 led thì đc 32 nhánh,khi đó có dư 1 vài led.
                      Gmail:

Comment

uhm, vậy nếu mình mắc chỉ 100 led thì vẫn mắc nhánh 3 led và trở 150 vẫn được đúng ko bạn?
                        gmail :

Comment

có bác nào biết con 89s51 sử dụng tối đa dòng bao nhiêu không zậy!mình có nguồn 5v ma dòng tới 3A lận sợ bỏ vào nó cháy mất nên không giám liều,bác nào biết thì chỉ mình với!mình cảm ơn trước nha.

Comment

cháy sao đc bạn ơi,cứ thoải mái mà dùng,lắp thêm con ic 7805 nữa thì nguồn 10a cũng ok

Comment

Bên mình mắc led, đo dòng ra trên TIP là 1A, thấy TIP nóng ran, mình kích 8051->74245->R220-> cực B TIP
                              - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
                              - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

Về tác giả

Collapse

bienhou Tìm hiểu thêm về bienhou

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X