Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách dùng đặc trưng Haar-like phát hiện mặt!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách dùng đặc trưng Haar-like phát hiện mặt!

Tình hình là mình đang làm luận văn về đề tài:"Phát hiện tài xế ngủ gật" thông qua việc phát hiện và theo dõi con ngươi.
    Phần mô phỏng thì mình có ng share chạy khá ok rồi, dùng mã nguồn opencv , vs2008. Nhưng lý thuyết mình còn nhiều chỗ không hiểu quá! Mong các bạn, anh chị nào biết chi mình với!
    1. Cách dùng đặc trưng Haar-like phát hiện mặt như thế nào??
    -Theo mình hiểu thì Haar-like là sự khác biệt giữa các mức đen và trắng trong ảnh xám! khi nó vượt qua 1 ngưỡng nào đó thí đó là khuôn mặt, vậy làm sao nó biết đuọc ở đâu là khuôn mặt khi trong hình có khá nhiều chi tiết với các đặc trưng Haar-like cũng vượt qua nguơng đó. No phát hiện mặt dùng đặc trưng cạnh là sao! ( đây là theo mình hiểu nên các cao nhân xin chỉ giáo lại, mình nghĩ là mình đang hiểu sai)
    2. Hough Cicle Transform là để phát hiện vòng tròn hay tâm vòng tròn.
    3. Mean shift: Mình chưa hiểu nên có tài liệu cho mình xin với! @@!

Cám ơn trước các bạn đã đọc bài của mình! Cảm ơn đặc biệt sâu sắc đến pro nào giúp mình , ai có làm đề tài tuơng tự hay hiểu biết về đề tài xin chỉ giáo, có thể cafe đều được hihi!!

Bạn có thể share lại cho mình phần mô phỏng với được không ? Mình đang làm đề tài về vấn đề này ! Cảm ơn bạn nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

mrhisme Tìm hiểu thêm về mrhisme

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X