Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot sử dụng opencv đầu tiên trên trên dientuvietnam.net đã hoàn chỉnh !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em có vài thắc mắc :
    1.chương trình của anh có tự động nhận diện đối tượng được không? em xem chương trình thì hình như anh sử dụng Select đối tượng trước phải không?
    2. Với thuật toán Camshift thì khi đối tượng bị mất thì làm sao để lấy lại nó, theo như em thử thì phải đưa đối tượng đến đúng cái hình tròn nó mới nhận lại được.
    3. anh có phần có thể giải thích cho em cách nhận diện 1 vật thể có hình dáng cho trước, hoặc màu sắc cho trước(cái này dễ bị nhiễu) được không?
    Cảm ơn anh nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi fantasy9876 Xem bài viết
      Em có vài thắc mắc :
      1.chương trình của anh có tự động nhận diện đối tượng được không? em xem chương trình thì hình như anh sử dụng Select đối tượng trước phải không?
      2. Với thuật toán Camshift thì khi đối tượng bị mất thì làm sao để lấy lại nó, theo như em thử thì phải đưa đối tượng đến đúng cái hình tròn nó mới nhận lại được.
      3. anh có phần có thể giải thích cho em cách nhận diện 1 vật thể có hình dáng cho trước, hoặc màu sắc cho trước(cái này dễ bị nhiễu) được không?
      Cảm ơn anh nhiều.
      Hi bạn!
      1. Nếu bạn muốn tự động nhận đối tương (nghĩa là đối tượng đó có tính chất không thay đổi) bạn có thể save thuộc tính của đối tượng vào sau đó mỗi lần gọi chương trình sẽ tự động nhận dạng đối tượng này (trong chương trình mình ko sử dụng). Bởi khi select đối tượng lúc đầu thì thuật toàn sẽ linh hoạt hơn do có thể chọn đối tượng bất kỳ.
      2. Việc mất đối tượng đó là nhược điểm của thuật toàn camshift như anh đã trình bày trong báo cáo để tránh được việc này cần phải dùng thêm thuật toán kalman để cải thiện.
      3. Nếu nhận diện dựa vào hình dáng thì thường dùng phép contour để nhận dạng biên.
      Lưu ý: Nhiều người nhầm lẫn việc thuật toán camshift là nhận dạng màu sắc theo mình hiểu thì hoàn toàn không phải như vậy, camshift còn nhân dạng sử dụng cả thuộc tính hình dạng, độ sáng... (chi tiết bạn đọc trong cuốn learning opencv để phần chú thích của meanshift và camshift)
      Bể học vô biên

Comment

@ LCD_4BIT
        Bác khai báo hàm getCurStrInCombobox(const CComboBox &a) trong MFC VS2008 như thế nào thế?
        trong chương trình bác không thấy.
        thanks.

Comment

Xin tham khảo đồ án!
          gmail:bigdragon0605@gmail.com
          Chân thành cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi huuvan16489 Xem bài viết
             @ LCD_4BIT
            Bác khai báo hàm getCurStrInCombobox(const CComboBox &a) trong MFC VS2008 như thế nào thế?
            trong chương trình bác không thấy.
            thanks.
            Xem tài liệu này: http://www.picvietnam.com/download/T...OHB.100106.pdf

Comment

Stereo Vision Obstacle Detection And Localization - YouTube
              hiện tại mình đang làm về project như thế này dùng opencv.Nhưng thật sự ko bít thuật toán của nó là như thế nào.Mọi người ai đã biết hoặc quan tâm đến vấn đề này xin nhận được nhìu ý kiến đóng góp.

Comment

anh LCD_4BIT ơi anh nói thêm về phần truyền thông của opencv đc ko anh
                e đang mắc phần đó mà ko bít phải làm và viết code từ đâu nữa

Comment

Nguyên văn bởi thoapro891 Xem bài viết
                  anh LCD_4BIT ơi anh nói thêm về phần truyền thông của opencv đc ko anh
                  e đang mắc phần đó mà ko bít phải làm và viết code từ đâu nữa
                  OpenCV chỉ xử lý ảnh phần truyền thông hoàn toàn độc lập bạn có thể dùng, usb, rs232..
                  Bể học vô biên

Comment

Có một câu rất hay trong TUYỆT phẩm Sát thủ đầu mưng mủ, đại khái thế này: Đã stupid lại còn tỏ ra nguy hiểm !!! XLA đâu phải ai cũng làm được, hiểu thuật toán đã khó triển khai thuật toán còn khó hơn, nghĩ ra thuật toán hay còn khó hơn nhiều. XLA khó, biết là khó mà ta vẫn ham, cố tỏ ra NGUY HIỂM ! Xin đừng cố tỏ ra nguy hiểm các bạn nhé !

Comment

Nguyên văn bởi compvis Xem bài viết
                      Có một câu rất hay trong TUYỆT phẩm Sát thủ đầu mưng mủ, đại khái thế này: Đã stupid lại còn tỏ ra nguy hiểm !!! XLA đâu phải ai cũng làm được, hiểu thuật toán đã khó triển khai thuật toán còn khó hơn, nghĩ ra thuật toán hay còn khó hơn nhiều. XLA khó, biết là khó mà ta vẫn ham, cố tỏ ra NGUY HIỂM ! Xin đừng cố tỏ ra nguy hiểm các bạn nhé !
                      Không biết có phải bác compvis đang nhắc nhở em, em nói gì sai à
                      Bể học vô biên

Comment

Nguyên văn bởi LCD_4BIT Xem bài viết
                        Không biết có phải bác compvis đang nhắc nhở em, em nói gì sai à
                        Mình không nhắc nhở bạn ! Chỉ là một câu nói dành cho những ai ôm đồm, nghĩ XLA là đơn giản như sử dụng OpenCV.

Comment

Em cũng đang học opencv để làm đồ án đi thi
                          mong các anh giúp đỡ
                          anh LCD có thể cho e mail với nick chat đc k

Comment

chào bạn. mình cũng đang quan tâm đến XLA bằng opencv.
                            bạn có thể gửi cho cho mình xin luận văn và tài liệu được không?
                            thank!
                            mail: huylekhongminh@gmail.com

Comment

bác LCD_4BIT ak, em đọc code của bác, phần dùng Camshift ấy em thấy chỉ trong mặt phẳng ảnh (x,y) và bác chỉ dựa vào thông số vị trí trọng tâm của vật thể (cụ thể bác gán vào 2 biến d & d1 ) thì làm sao có thể nhận biết được vật thể tiến ra xa hay gần ak, từ đó đưa ra tín hiệu đk cho vật tiến hay lùi. Bác có thể giúp em hiểu hơn về thuật toán dk robot chỉ dựa vào vị trí tâm của vật thể được ko ak.
                              Em cũng đang tìm hiểu về Camshift mong các cao thủ chỉ giáo.

Comment

chắc bác LCD_4BIT bận lên chưa lên được diễn đàn, bác compvis có thể giúp em được không ?

Comment

Về tác giả

Collapse

LCD_4BIT Tìm hiểu thêm về LCD_4BIT

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X