Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho người bắt đầu tìm hiểu nhúng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho mình hỏi chip arm926EJ-S dùng trên HDH Debian Lenny đúng không?
    Mình có down được bản 4.3Gb với thông tin
    "Debian GNU/Linux edu 3.0r1test "Etch" - Unofficial
    Multi-architecture amd64/i386/powerpc DVD #1 20071204-11:08 "
    từ địa chỉ http://www.debian.org

Comment

Debian Lenny có phiên bản hỗ trợ arm926EJ-S, về gói bạn down về tôi không rõ, về cơ bản bạn phải xem nó có hỗ trợ cho ARM không cái đã.
      Và nên biết rằng cài Linux cho embedded system không đơn giản như trên PC như việc cho đĩa DVD vô là cài, mà phải theo 1 quy trình cụ thể đề cài vô board mới được.
      Như lần trước tui đã đề cập, để học Linux nhúng thì:

1> Mua board
      2> Tìm thông tin liên quan đến board đó
      3> Thực hành trên board

Bạn down gói phần mền như trên, có thể nói bạn đang đi theo hướng "lang mang" rồi đấy.
      Như vầy, có một bạn trên diễn đàn có nick là robotden, cũng mới tiếp cận với embedded Linux, và tôi cũng có giúp đỡ bạn ấy nhiều điều.
      Và hiện nay bạn ấy có vẻ làm việc tốt với mảng này rồi, có gì pm cho bạn ấy để cùng nhau học hỏi và tiến lên.
      Đôi khi người biết về Linux cũng không biết chỉ dẫn bạn nên bắt đầu từ đâu ngoài việc kể ra những kinh nghiệm họ đã trải qua, tốt nhất bạn nên hỏi những điều chưa rõ để mọi người có thể giải đáp thắc mắc cho bạn. Bạn nên quay lại các mục post trên về phần giới thiệu mấy quyển ebook cần đọc của bạn quocthaibk, hy vọng nó sẽ giúp ích nhiều cho công việc của bạn hay chăng !
      Last edited by kamejoko80; 24-01-2010, 01:15.

Comment

coi link
        http://dientuvietnam.net/forums/show...885#post238885

Comment

mình thấy đã nhiều người nói về HDH nhúng nhưng chưa có cái nhìn cụ thể về thể loại này .xin được hỏi các pro :
          với các hệ thống nhỏ thì hay thấy nói đến FREE RTOS, thế còn các hệ thống nhúng lớn người ta sẽ sử dụng HDH nào?
          1 câu hỏi nữa có thể là ngu ngơ với các bạn nhưng xin được hỏi với các hệ nhúng di động kiểu như dùng ARM thì hdh NHÚNG có phải chính là cacis HDH của máy DD đấy kô?
          tiện thể hỏi các bác câu cuối MONTAVISTA là gì?
          rất mong dc giải đáp

Comment

DrCool,
            Câu hỏi của bạn vừa rất khó -mà cũng rất dễ - trả lời ,vì nhiều lý do nêu sau đây để dễ bàn luận .
            1 Những câu hỏi chính sác như MontaVista là gì ? thì gú gồ chữ đó thôi sẽ ra 610000 đầu trả lời ! Có ngay cả 1 trang wikipedia nữa .Đọc nó đã ,hỏi thêm chính sác sau.
            2 HDH nhúng,hệ thống nhỏ hay lớn ...di động FREE RTOS vv
            2-a Chữ RTOS dạng ngắn của RealTime OperatíngSystem .Chữ RT đó ngụ ý "giải đáp ngay đi " khó mà làm cho một hệ thống lớn có nhiều tương tác giữa nhiều tham số !
            2-b Chữ nhúng ngụ ý cpu+generalpurposeGPIO(usb,ethernet...included ) ==> áp dụng "nhỏ"
            2-c Hiện giờ trên thế giới có khỏang vài chục tới trăm triệu PC
            Dạng nhúng có khỏang vài trăm triệu nhúng ( > 400 triệu !) thì làm sao
            mà trả lời chung chung các câu hỏi về nhúng như vậy

3 Nếu muốn tìm hiểu
            3-a đọc tuto qua google
            3-b muốn chơi thử ; kiếm 1 cái router cũ rồi thay firmware trên đó
            (vào trang vnoss_họcvớiubuntu có vài bài "vài chiêu lẩu nhúng " cho phép thí nghiệm cụ thể !) Cách này rẻ tiền hơn đi mua ARM development board
            (hay MIPS board )...mà chẳng thua chi về khả năng học hỏi
            cheers

Comment

thnks bro.dù sao cũng giúp em nhiều điều

Comment

Xin chào cả nhà.
                Mặc dù Tết đã qua lâu nhưng vẫn xin chúc mọi người sức khỏe và thành công trong công việc.
                Thời gian qua mình và đồng nghiệp nghiên cứu về hệ nhúng trên AT91RM9200. Thời điểm hiện tại đã làm xong mạch, compile được BootStrap, u-boot, kernel image. Và bây giờ cả đội đang gặp vấn đề là đã nạp BootStrap vào SDRAM được rồi, nhưng đến khi nạp u-boot lại ko được (luôn bị dừng lại trong quá trình nạp) (mình sẽ up ảnh sau) và hiện giờ chưa tìm được nguyên nhân. Mình đang nghĩ đến giải pháp dùng SAMBA để nạp u-boot vào SDRAM. Nhưng (lại nhưng) khi tải "Install AT91-ISP v1.13" và bản patch thì mới thấy là ko có board AT91RM9200.
                Mình mong mọi người chỉ mình cách custom các board nói chung và AT91RM9200 nói riêng được ko ??
                Cảm ơn mọi người nhìu : D
                PS: Mọi người nếu có cách nào khả thi hơn thì reply cho mình biết nhé.
                Một lần nữa cảm ơn mọi người
                Full Name : Nguyễn Việt Hùng
                Mobile : 0976 865 584
                Company :
                Product: Các sản phẩm cảnh báo nhiệt độ, cháy, khói và điều khiển qua Call/SMS.

Comment

Nguyên văn bởi hungdtvn0284 Xem bài viết
                  Xin chào cả nhà.
                  Mặc dù Tết đã qua lâu nhưng vẫn xin chúc mọi người sức khỏe và thành công trong công việc.
                  Thời gian qua mình và đồng nghiệp nghiên cứu về hệ nhúng trên AT91RM9200. Thời điểm hiện tại đã làm xong mạch, compile được BootStrap, u-boot, kernel image. Và bây giờ cả đội đang gặp vấn đề là đã nạp BootStrap vào SDRAM được rồi, nhưng đến khi nạp u-boot lại ko được (luôn bị dừng lại trong quá trình nạp) (mình sẽ up ảnh sau) và hiện giờ chưa tìm được nguyên nhân. Mình đang nghĩ đến giải pháp dùng SAMBA để nạp u-boot vào SDRAM. Nhưng (lại nhưng) khi tải "Install AT91-ISP v1.13" và bản patch thì mới thấy là ko có board AT91RM9200.
                  Mình mong mọi người chỉ mình cách custom các board nói chung và AT91RM9200 nói riêng được ko ??
                  Cảm ơn mọi người nhìu : D
                  PS: Mọi người nếu có cách nào khả thi hơn thì reply cho mình biết nhé.
                  Một lần nữa cảm ơn mọi người
                  Hi, bạn có thể chi tiết hơn 1 chút về vấn đề này không ?
                  Boostrap và u-boot được lưu trữ ở đâu SPI serial Dataflash hay là NAND Flash
                  Bạn nạp Bootstrap và u-boot vào SDRAM theo đường nào?
                  Last edited by kamejoko80; 21-03-2010, 11:55.

Comment

mọi người cho em hỏi thêm sau khi lập trình VDk với RTOS xong thì ta làm j tiếp theo . Có phải cũng biên dịch ra
                    file hex rồi nhét vào VDK kô?

Comment

Xin cảm ơn bác Kame rất nhiều
                      Loader và u-boot được upload vào SPI serial Dataflash qua Serial Ports (RS232)
                      Em đang nghĩ ko bít trong quá trình compile có cần phải định địa chỉ bộ nhớ đến cho u-boot hay ko?
                      Mong bác chỉ giáo
                      PS: em vẫn chưa bít cách up hình lên diễn đàn, mong mọi người hướng dẫn hộ mình vấn đề này : D
                      Full Name : Nguyễn Việt Hùng
                      Mobile : 0976 865 584
                      Company :
                      Product: Các sản phẩm cảnh báo nhiệt độ, cháy, khói và điều khiển qua Call/SMS.

Comment

Nguyên văn bởi hungdtvn0284 Xem bài viết
                        Xin cảm ơn bác Kame rất nhiều
                        Loader và u-boot được upload vào SPI serial Dataflash qua Serial Ports (RS232)
                        Em đang nghĩ ko bít trong quá trình compile có cần phải định địa chỉ bộ nhớ đến cho u-boot hay ko?
                        Mong bác chỉ giáo
                        PS: em vẫn chưa bít cách up hình lên diễn đàn, mong mọi người hướng dẫn hộ mình vấn đề này : D

Config thông số về bộ nhớ cho u-boot rất quan trọng, bởi vì không chỉ riêng cho u-boot, đây còn là thông tin cần thiết để u-boot pass parametter cần thiết cho kernel Linux. Tất cả điều được khai báo trong file config, chỉ cần chỉnh sửa lại cho phù hợp với thông số hardware của bạn.

Xem lại thông số TEXTBASE của trình biên dịch nữa nhé.

Bạn cũng nên xem lại thông số cấu hình trong source AT91Bootstrap có đúng hay không, nhất là thông số LOAD ADRESS , JUMP ADDRESS...

Việc up hình thì, bạn tạo acccount của photobucket hay flick gì đó, up hình đó lên cuối cùng lấy được đường link tuyệt đối, sau đó dùng tag HTML để hiển thị cho bài post của mình.

Chúc thành công.
                        Last edited by kamejoko80; 24-03-2010, 13:50.

Comment

các khái niệm về shell và kernel là gì vậy ạ ? mong các bác giứp em hiểu dc k ạ cảm ơn các nhiều!

Comment

Đọc topic này thấy có nhiều bạn có kinh nghiệm quá. Mình bắt đầu tìm hiểu Linux, thiệt tình là không hiểu gì cả, mông lung nữa, nhảy từ dân viễn thông qua IT, thời gian tìm hiểu thì ngắn. Cũng đã cố gắng đọc các khái niệm cơ bản về Linux, cả tiếng Việt và tiếng Anh, đã nhờ người cài Linux Fedora 12 nhưng vẫn không biết dùng. Giờ làm sao đây hả mọi người?

Comment

các bạn làm ơn cho mình hỏi Ubuntu có ý nghĩa gì với ES không vậy ?

Comment

to bears_it89:
                                nói chung là ubuntu nó trợ giúp co việc làm nhúng nhưng tất nhiên là cái RTOS của bạn nó phải tương thích với ubuntu nữa ví dụ như là uclinux, rtlinux , lynxOS....
                                nhưng tốt nhất vẫn là học trên win đã rồi tính đễn chuyện làm với ubuntu vì khi chuyển sang linux sẽ rất khác đấy

Comment

Về tác giả

Collapse

vankhoakmt Tìm hiểu thêm về vankhoakmt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X