Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Truyền tín hiệu qua đường dây diện trong nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Truyền tín hiệu qua đường dây diện trong nhà

Em có nghe nói đến cách truyền tín hiệu sử dụng đường dây điện có sẳng trong nhà, đặc biết là trong các dự án nhà thông minh, em chưa hiểu họ làm như thế nào?Mong bác nào biết xin chỉ giáo cho, hoặc các bác có tài liệu gì về nó thì cho em với, em đang muốn tìm hiểu nó là cái gi?Xin cảm ơn các bác
    --->

Truyền qua đường điện lưới người ta dùng chuẩn X10, cái này đã được phát triển khá lâu và có rất nhiều sản phẩm thương mại.
    http://en.wikipedia.org/wiki/X10_(industry_standard)

PNLab
    Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
    Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
    Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
    more...www.pnlabvn.com

Comment

Với sự phát triển của mạng wifi, đặc biệt là wifi MIMO 802.11n với phạm vi phủ sóng rộng, thì X10 và wireless X10 trở nên thiếu cạnh tranh và trước sau gì cũng sẽ mất hút sau cái bóng của wifi. Nếu không bắt buộc, bạn đừng nên phát triển ứng dụng trên mạng X10 nữa.

Comment

Bạn có nghĩ là chuẩn wifi an toàn trong sử dụng không? Trong khi chuẩn X10 có khả năng cô lập rất lớn với thế giới bên ngoài nên độ bảo mật của nó rất cao. Còn về vấn đề giá cả nữa! Với cùng trình độ kĩ thuật thì giá của thiết bị X10 bao giờ cũng rẻ hơn giá thiết bị Wifi(Cá nhân tôi thấy thường là rẻ hơn 100-200 lần)
        Cũ người mới ta!

Comment

- Bạn phanbobo đề cập đến vấn đề an toàn của mạng wifi dùng cho điều khiển. Bạn sợ là thông tin bạn gửi đi bị người khác nghe thấy/thay đổi/làm nhiễu/...? Mình nghĩ bạn có thể yên tâm về vấn đề bảo mật của wifi. Bạn có thể thảo luận về vần đề bảo mật của wifi ở luồng này

- Mình đồng ý với ý kiến của Duc_TN là nếu được thì bạn thangngo nên tìm hiểu về việc dùng wifi cũng như là các mạng không dây khác để điều khiển trong mô hình nhà thông minh. Đấy cũng là hướng nghiên cứu và phát triển hiện tại. Chẳng hạn dùng wifi, sensors, dùng RFID... và dĩ nhiên kết hợp với cả X10. Ví dụ để điều khiển robot hoặc các thiết bị di động dùng pin trong nhà thì bạn không thể dùng X10 rùi.

Comment

Không nên nói thế . Khi học điện tử vể truyền dữ liệu thì nên học từ cái đơn giản nhất . Việc truyền tín hiệu bằng hệ thống điện lưới trong nhà cũng tốt đó . Việc này rất thích hợp cho hệ thống "Smart House" và dành cho những ai chưa đủ trình độ về công nghẹ không giây . Bạn có thể phát triển X10 thành bộ đơn giản như : Báo cáo tình trạng bật và tắt điện trong nhà . Dùng giải mả IC họ RX nhé .
            Thiết bị truyền dẫn RF , các ứng dụng PLC , ARM , VXL ...

Comment

Các anh có ai có circuit cái này ko . Em mún làm thử cái

THank các anh nhìu
              Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Tôi cũng muốn làm thử 1 cái nữa.
                Cần tìm hiểu con IC gì?
                Có thể truyền nhận dữ liệu giữa 2 máy tính bằng cách này hay không?
                Chắc là không được vì nguồn máy tính đã qua biến áp swich rồi, phải không?

Comment

Có ai có tài liệu tiếng việt về đề tài này không? (power line telecom). Có thể pót cho mình, Mình đang rất cần.
                  Cám ơn rất nhiều.
                  |

Comment

Hoặc là biết địa chỉ nào có tài liệu này tiếng việt cũng được.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi Duc_NT Xem bài viết
                      Với sự phát triển của mạng wifi, đặc biệt là wifi MIMO 802.11n với phạm vi phủ sóng rộng, thì X10 và wireless X10 trở nên thiếu cạnh tranh và trước sau gì cũng sẽ mất hút sau cái bóng của wifi. Nếu không bắt buộc, bạn đừng nên phát triển ứng dụng trên mạng X10 nữa.
                      Tầm nhìn của chú rộng phết nhỉ. Bọn nó sản xuất máy bay ầm ầm, mình đừng làm máy bay nữa. Đi làm máy cày giá rẻ về bán cho nông dân việt nam, sản xuất xe đạp để tránh tắc đường cái. Hôm nào mình cũng đi làm muộn chán quá ....

Comment

minh cung dang lam ve cai de tai nay ai co the chi giup minh duoc khong
                        dang rat can gap ai do lam roi co the giup minh. minh khong hieu phuong thuc giao tiep cua no . no co giong rs232 hay 485 khong nhi

Comment

X10 có phải là X nhân 10 không?Em thấy trong đồng hồ có X1, X10, X100. anh em ra mua cái đồng hồ về tháo ra xem ha. Bán nhiều ở chợ dời í.

Comment

Ha ha ha

Ha ha bạn Duy Phi này ở đau ra mà giả vờ ngây ngô tức cười chết đi đuợc
                            thui đi mà cha nội đừng có giả vờ giả vịt nữa chọc mấy anh khác giận có mà tiêu đời bây giờ
                            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Vấn đề là bạn đang làm việc gì. việc đó đáng để bạn bỏ ra bao nhiêu tiền. Theo thiển ý của tôi thì X10 vẫn thích hợp để bạn sử dụng cho các hệ thống điều khiển Ví dụ như hệ thống điều khiển chiếu sáng trong hệ thống nhà thông minh chẳng hạn. với giá thành của X10 hiện nay thì tôi vẫn tin tưởng vào tương lai của nó. mặc dù sản phẩm X10 phải cải tiến nhiều hơn nữa về công năng cũng như mẫu mã. hiện tại tôi chỉ thấy mấy ông trung quốc và một ông ở mỹ, anh là làm sản phẩm chiếu sáng phù hợp với mạng điện việt nam thôi. còn việt nam thì tôi chỉ thấy nghiên cứu và nghiên cứu chứ chưa có một sản phẩm thương mại nào cả.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangngo Tìm hiểu thêm về thangngo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X