Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ hướng dẫn làm cọc tiếp địa cho thiết bị điện tử gia dụng !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ hướng dẫn làm cọc tiếp địa cho thiết bị điện tử gia dụng !

bá cáo các bác là cái nhà em đang ở, là nhà của bà già em xây cho ông bà nội em ở, vì là lâu rồi không có cọc tiếp địa.

em muốn hỏi các bác là cọc tiếp địa thì đấu chung cho toàn bộ hệ thống điện trong nhà có được không, nếu được thì đấu như thế nào, đấu ngay từ ổn áp cấp điện cho toàn bộ gia đình có được không ?

ở trường hợp nhà em thì mỗi thiết bị em đóng một cọc gần đó (ti vi, máy tính, máy giặt bình nóng lạnh, mỗi cái 1 cọc ) hay là chỉ đóng 1 cái cọc rồi dòng dây ra nó hay thế nào ? ELCB bình nóng lạnh nhà em có rồi, dư mà em vẫn chơi một cái sau nó, dư mà.....vợ em vẫn bị giựt tung chưởng khi tắm và nó tắm xong thì nó tung chưởng vào mặt em, vì nó chính là đứa bỏ ra gần triệu bạc để em đi mua cái ELCB mắc sau nóng lanh.

dây dẫn cần dây to hay dây nhỏ, có nhất thiết phải hàn nó hay không vì em mà táng thì mối hàn bung ra mất.

đóng xong rồi đo ôm kế hay là đo trước đóng sau có được không các bác, vì đóng xong mà đo không đủ dưới 10 ôm thì bố em cũng chẳng nhổ lên nổi, rồi cái cọc đó dân chỗ em nó chém đắt lắm.
    Last edited by kha-nguyen; 28-09-2012, 15:51.

úp lên cho nóng sốt các bác vào tư vấn hộ em với nhé chứ 2 hôm nay lạnh không có cái để tắm, vợ em nó đay nghiến, lăn lộn cào cấu em chắc thân xác em tơi tả mất.

Comment

nếu đúng là dây điện đi trong nhà là phải có 3 dây đi song song 1 dây pha 1 dây trung tính và 1 dây tiếp địa dây tiếp địa đó được nối vào cọc đóng xuống đất khi đo điện trở tiếp đất <2 ôm mới đảm bảo.tất cả các thiết bị điện (vỏ bằng kim loại)đều được nối đất .

Comment

Mình thì không chuyên về tiếp địa >>> nhưng thời gian gần đây mình nghiên cứu để tự làm cho 1 phòng máy tính.

Bạn có thể tự làm như sau: (gia đình có thể chỉ cần 2 hoặc 3 cọc)

Chuẩn bị:
        - 4 cọc đồng phi 16 dài 2.4m/cọc
        - Cáp đồng M35 (chiều dài tùy vị trí nhà bạn)
        - Tấm đồng kích thước 40mm x 200mm x5mm
        - bu lông chữ U bằng đồng 8 bộ
        - Chất làm giảm điện trở 2 bao

Cách làm

Đào 4 hố (các hố cách nhau 2.5m) kích thước 70cmx70cmx70cm
        Đóng 4 cọc đồng xuống 4 hố >>> đỉnh cọc cách mặt đất 35cm
        Nối dây đồng M 35 các cọc với nhau bằng bu lông chữ U ở đỉnh cọc
        (tất nhiên giữa 2 hố với nhau phải xẻ rãnh mới đặt dc dây M35 xuống)
        Đổ chất làm giảm điện trở xuống các hố
        Lấp đất hoàn trả mặt bằng

Dòng dây cáp đồng M35 đến vị trí thích hợp trong nhà bạn (đoạn nào đi hở phải đi trong ống bảo vệ) hoặc mua loại dây có vỏ bọc cách điện

Đấu dây đồng M35 vào bảng đồng có khoan sẵn lỗ đã chuẩn bị ở trên.

Vậy là xong đấy ( đảm bảo điện trở dưới 10ohm có khi là dưới 5 ôm ấy chứ)

Tuy nhiên tất cả các thiết bị cần thiếp địa đều phải dc nối vào tấm đồng này, hoặc hệ thống điện nhà bạn dùng loại ổ cắm 3 chân thì ok

Comment

Chúc mừng bác vì vợ bác vẫn còn sống để mà tung chưởng (trừ khi bác đang tơ tưởng cô hàng xóm).

Đóng cọc mass thì ở đâu cũng được cả, cốt là thuận tiện cho việc đi dây. Tốt nhất là vùng trũng, gần rãnh nước. Không nên đóng chỗ bãi cát khô cằn.

Cọc mass phải có chiều dài khoảng 2m (nhiều người đóng bằng cây đinh 5 phân!!! chẳng có tác dụng gì cả). Có thể dùng sắt xây dựng phi 14-16. Cọc chuyên dụng nó cũng làm bằng sắt mạ đồng. Mấy tháng sau nhổ lên thấy nó cũng trơ lõi sắt đồng bay mất tiêu. (muốn nhổ thì bác chỉ cần 1 cái kìm bấm vào đầu cọc vừa lắc vừa rút lên, chịu khó một lúc thế nào cũng rút lên được)

Để nối dây vào cọc bác không nên dùng con ốc cà na mà người ta hay bán kèm. Con này siết chặt thì gãy, siết vừa thì lắc mấy cái là sút ra. Tốt nhất là nhờ thợ hàn xì nó hàn cho cái pát bằng đồng có khoan lỗ để bắt ốc hoặc hàn thẳng 1 đoạn cáp vào. Tôi thì thường dùng 2 cái cổ dê (tiếng tây hình như đọc là culiê, miền trung thì có người gọi là cái cùm) bằng inox để siết.

Các chỗ nối nếu hàn chì là tốt nhất. Không thì dùng ốc siết. Xoắn dây thì không bảo đảm. Cỡ dây càng lớn càng an toàn. Chỗ tôi lắp máy nó yêu cầu dây mass phải to hơn dây nguồn 3 pha!
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi look Xem bài viết
            Mình thì không chuyên về tiếp địa >>> nhưng thời gian gần đây mình nghiên cứu để tự làm cho 1 phòng máy tính.

Bạn có thể tự làm như sau: (gia đình có thể chỉ cần 2 hoặc 3 cọc)

Chuẩn bị:
            - 4 cọc đồng phi 16 dài 2.4m/cọc
            - Cáp đồng M35 (chiều dài tùy vị trí nhà bạn)
            - Tấm đồng kích thước 40mm x 200mm x5mm
            - bu lông chữ U bằng đồng 8 bộ
            - Chất làm giảm điện trở 2 bao

Cách làm

Đào 4 hố (các hố cách nhau 2.5m) kích thước 70cmx70cmx70cm
            Đóng 4 cọc đồng xuống 4 hố >>> đỉnh cọc cách mặt đất 35cm
            Nối dây đồng M 35 các cọc với nhau bằng bu lông chữ U ở đỉnh cọc
            (tất nhiên giữa 2 hố với nhau phải xẻ rãnh mới đặt dc dây M35 xuống)
            Đổ chất làm giảm điện trở xuống các hố
            Lấp đất hoàn trả mặt bằng

Dòng dây cáp đồng M35 đến vị trí thích hợp trong nhà bạn (đoạn nào đi hở phải đi trong ống bảo vệ) hoặc mua loại dây có vỏ bọc cách điện

Đấu dây đồng M35 vào bảng đồng có khoan sẵn lỗ đã chuẩn bị ở trên.

Vậy là xong đấy ( đảm bảo điện trở dưới 10ohm có khi là dưới 5 ôm ấy chứ)

Tuy nhiên tất cả các thiết bị cần thiếp địa đều phải dc nối vào tấm đồng này, hoặc hệ thống điện nhà bạn dùng loại ổ cắm 3 chân thì ok
            bá cho em hỏi cái chất làm điện trở bá mua ở đâu đới ạ ? đơn giá thế nào ? ở hà nội thì chỗ nào bán hả bác ?

Comment

thế này các bác ạh, chiều nay em lang thang lên trợ dời xem nó có bán cái cọc tiếp địa không thì em nhìn thấy thần tượng của lòng em, em phải dừng lại để giám sát, thì thấy đó là thanh kẽm chữ L hay V gì đó, dày độ 5 li, độ hơn 2m, mấy thằng thợ điện lương cao rồi, nó không thèm làm 3 cái vụ này mà nó thuê 2 boy cửu vạn dùng búa tạ quai xuống, giám chắc đầu kia nó cắt vát nhọn, không biết ở HN thanh kẽm chữ V này mua ở đâu được nhỉ, chứ em lượn qua hàng sắt thép suốt có thấy kẽm chữ V đâu nhỉ, mẹ nó mà lại đặc chủng của bọn thợ điện thì hơi đau đầu đấy, em muốn chơi con này cùng với cái đống làm giảm điện trở của bac look thì mới bá đạo được.

Comment

kẽm I U V thì hàng bán đồ sắt thiếu gì ? ở Hn chứ có phải trên rừng đâu mà ko mua dc ?
                Tiếp địa cho chống sét người ta mới cần dùng đồng tấm vì cần thoát dòng siêu lớn.Đằng này tiếp địa vỏ máy mà chơi cái đó thì xa xỉ nhở
                Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi kha-nguyen Xem bài viết
                  thế này các bác ạh, chiều nay em lang thang lên trợ dời xem nó có bán cái cọc tiếp địa không thì em nhìn thấy thần tượng của lòng em, em phải dừng lại để giám sát, thì thấy đó là thanh kẽm chữ L hay V gì đó, dày độ 5 li, độ hơn 2m, mấy thằng thợ điện lương cao rồi, nó không thèm làm 3 cái vụ này mà nó thuê 2 boy cửu vạn dùng búa tạ quai xuống, giám chắc đầu kia nó cắt vát nhọn, không biết ở HN thanh kẽm chữ V này mua ở đâu được nhỉ, chứ em lượn qua hàng sắt thép suốt có thấy kẽm chữ V đâu nhỉ, mẹ nó mà lại đặc chủng của bọn thợ điện thì hơi đau đầu đấy, em muốn chơi con này cùng với cái đống làm giảm điện trở của bac look thì mới bá đạo được.
                  Tiếp đất cho hệ thông điện gia đình thì mình chỉ cần một đoạn sắt mạ kẽm của ngành điện lực là tốt rồi , chỉ cần một đoạn 50 cm loại sắt v 5 hoặc 6 cm là quá ổn, vì mạ kẽm nên nó cũng chậm bị gỉ, ở bãi phế liệu gặp hoài, mình hàn một đầu dây đồng (hàn gió đá) vào đó rồi đóng xuống , hoặc chôn sâu khoảng 5-6 tấc là được rồi, dùng dây đồng đỏ đường kính khoảng 3ly kéo vào nhà , đấu vào dây đất của hệ thống điện trong nhà là quá tốt rồi.

Comment

tôi chơi hẳn một đoạn dây Inox 4 ly chôn vài vòng dưới đất ẩm chả lo bị gỉ hay oxi hoá
                    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Trước thằng sếp tôi sai làm cái tiếp địa cho phòng thí nghiệm.
                      Kiếm không được cái cọc đồng, cũng chẳng có cọc mạ kẽm đành phải đóng 2 cây V50 dài chừng 1 rưỡi cắt vát đầu. Dùng búa tạ quai đau cả tay. Sau dùng terometer đo đâu được gần chục ôm.
                      Kinh phí có hạn nên xuống nhà ăn xin bọc muối ăn, pha nước rồi đổ xuống. điện trở tiếp đất còn đâu 4 ôm thế là hỉ hả về báo cáo đã xong. Chắc bây giờ cái cọc đó gỉ hết rồi.
                      Bí quá thì bác làm như tôi ấy kẻo chị nhà không tắm mấy hôm liền, bác nằm cạnh không thở được thì khổ.

Comment

Hóa chất làm giảm điện trở đất có thể tham khảo ở đấy: chắc khoảng vài trăm k/bao

H

Cọc đồng có thể ra Đê la thành - đoạn gần đến khâm thiên , ngày nao đi qua mình cũng thấy bán.

Còn tại sao lại đào nhiều hố thế vì bạn ko có thiết bị thí nghiệm để đo Điên trở đất dc (nên chọn khoảng 4 hố)

Mỗi lần thuê 1 đơn vị đến đo điện trở của hệ thống tiếp địa là khoảng 1,5 tr rồi (mình ko thể tự đo được)

Như mình nói là mình chọn cáp đồng lớn (vì là phòng máy tính) nên có thể ngày xấu trời nào đó bị thiên lôi giáng xuống >>> Điện cảm ứng lan truyền đến các máy >>> phù thế là xong.

Comment

Bạn nói vợ bạn đun nước xong, ngắt điện rồi hẵng tắm. Nếu máy đun trực tiếp thì chứa nước nóng vào thùng. Hơi hao điện chút nhưng phải đảm bảo vệ sinh, chứ ai lại nhịn tắm thế, hôi lắm.
                          Bạn có thể dùng ống nước làm cọc tiếp địa. Ống này đã được mạ kẽm nên có thể chôn xuống đất được khá lâu. Dùng 3 ống dài >1m đóng sát nhau ở chỗ đất luôn luôn ẩm. Đầu trên hàn với một cái "tai" bằng đồng để nối tiếp địa cho hệ thống điện.
                          Nhà tôi còn tàn dư đường dẫn nước dùng ống sắt mạ kẽm. Đường ống dài khoảng 10m chôn dưới đất. Tôi nối thẳng dây tiếp địa vào ống nước, sờ vào máy tính hay TV chẳng còn bị giật hay tê gì nữa. Sau đồng hồ có một đoạn ống nhựa mà vẫn tiếp địa OK.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Coc "đất" bằng sắt thì phải thêm than củi và muối ăn nó mới dùng bền được chứ các bác.
                            Như ngày xưa, ống dẫn nước bằng kim loại thì cứ lắp thêm dây vào là thành tiếp địa, vừa tiện vừa lợi. Giớ dùng toàn ống nhựa nên mới cực thế.

Chúc vui.

Comment

Tiếp đất gia đình chỉ cần 01 cọc thép mạ đồng hoặc kẽm ĐK 14 - 20mm dài khoảng 1,5m là được (đo khoảng 10 ôm) là ổn. Các trạm biến thế điện tiếp đất nhỏ hơn 4 ôm. Tiếp đất cho viễn thông cần tốt hơn BTS khoảng 2 ôm, tổng đài lớn phải nhỏ hơn 0,4 ôm. Có thể tự đo nếu có đồng hồ đo điện trở đất (mượn anh nào làm Viễn thông, mua khoảng 3 đến 5 triệu). Bạn Look nói chưa đúng đâu khoảng cách giữa các cọc lớn hơn hoặc bằng 1,5 chiều dài cọc
                              Cọc đồng và dây đồng mua ở nhà Kha Ngà Đê La Thành cách ngã tư Ô chợ Dừa 150 về phía Giảng Võ. Hóa chất giảm điện trở loại xịn của Erico khoảng 100USD/bao.

Comment

Về tác giả

Collapse

kha-nguyen Tìm hiểu thêm về kha-nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X