Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help cách làm dây VGA dài 30m

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help cách làm dây VGA dài 30m

Hiện nay trên thị trường cũng có nhiều dây VGA cỡ 30m nhưng mua đắt quá, vậy em muốn DIY một dây. không biết bác nào có kiến thức giúp đỡ em với.
    Em nghĩ là cable mạng cũng có sẵn chống nhiễu rồi,nó thì rẻ hơn dây vga,em nghĩ là nếu gấp đôi dây mạng sẽ có đủ 16 pin, nhưng sẽ dẫn đến khó làm vì dây nhợ chằng chịt khó hàn nữa. vậy nếu không gấp đôi, mình dùng 1 dây-> 8 pin có được không, và nếu được thì phải hàn vào chân nào đây.
    thanks.

Dây VGA chỉ độ 8-9 dây thôi,trong đó 3 dây R,G B được bọc kim chống nhiểu ngoài ra toàn bộ dây được bọc kim và nối mass .Bạn dùng cáp mạng không phù hợp đâu.

Comment

Dây VGA có sơ đồ chân như sau (thứ tự từ trái qua phải, từ trên xuống dưới):

1. Red
      2. Green
      3. Blue
      4.5. GND
      6. Red GND
      7. Green GND
      8. Blue GND
      9. N/A
      10.11. GND
      12. N/A
      13. H Sync
      14. V Sync
      15. N/A

Như vậy để tiết kiệm dây ta chỉ cần dây 6 lõi (cho các vị trí 1.2.3.13.14.GND)
      vì các dây GND thực tế đấu chung.
      Cơ bản là vậy, bạn thử nghiên cứu dùng mấy dây 1 lõi hay 2 lõi phối hợp xem, mình đã thử dùng cable mạng nhưng đi dây dài, nhiễu kinh.

Comment

mình có loại cable mạng xịn lắm, để mình làm thử nếu ok thì báo cho mọi người biết.

Comment

Cái này đã được làm rồi nè bác:
          http://hackdiy.blogspot.com/2007/09/...net-cable.html

Comment

Nguyên văn bởi NMI Xem bài viết
            Tiếng anh mình rất kém không dịch nổi, bạn lược qua hộ tớ với.

cable vga thường toàn 7 sợi, gồm 3 mầu cơ bản, 2 đường đồng bộ ngang dọc, một đường đồng bộ tín hiệu, các chân còn lại nối mass hết và truyền tới vỏ cây, tớ nối 2 đoạn cable vga thấy bị nhiễu nhiều

Comment

Nguyên văn bởi dinhan Xem bài viết
              Tiếng anh mình rất kém không dịch nổi, bạn lược qua hộ tớ với.

cable vga thường toàn 7 sợi, gồm 3 mầu cơ bản, 2 đường đồng bộ ngang dọc, một đường đồng bộ tín hiệu, các chân còn lại nối mass hết và truyền tới vỏ cây, tớ nối 2 đoạn cable vga thấy bị nhiễu nhiều
              Nguyên văn bởi NMI Xem bài viết
              cho mình hỏi khi đã chuyển tín hiệu VGA sang RJ45 rồi thì có thể dùng switch để thay cho bộ chia cổng VGA không?

Comment

Ko được đâu bạn àh. Đây chỉ là truyền tín hiệu VGA bằng dây cable mạng thôi chứ ko phải là "chuyển đổi tín hiệu"

Comment

Trời. Nếu chuyển tín hiệu mà không đúng cáp của nó liệu tín hiệu còn được 100% không? hay là lại xem tivi đen trắng.
                  Bạn thử xem cáp này xem: http://pcmax.vn/category/product.php?id=2155 30m chứ chắc hơn thế nữa cũng thì cũng thoải mái đấy.

Comment

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
                    Dây VGA có sơ đồ chân như sau (thứ tự từ trái qua phải, từ trên xuống dưới):
                    Trong hình của bạn là đầu cáp cái, thứ tự chân sẽ thay đổi là đếm từ phải sang trái.
                    [IMG]://1.bp.blogspot.com/_yAb6JORczHE/Rt6Y1O7E9sI/AAAAAAAAAGQ/_eRIcuuURVw/s400/hd15torj45.[/IMG]
                    Tuy vậy, khi đưa ra hình này sẽ gây nhầm lẫn vì mọi người sẽ hàn dây hay đầu cáp đực.
                    Đơn giản thế này, khi nhìn chân sẽ có dạng thế này <<<<<
                    Chân số 1 sẽ là chân đầu tiên bên trái, nhìn kỹ thường có ghi số "1", và khi úp xuống hàn chân sẽ là chân đầu tiên bên phải.
                    1. Red
                    2. Green
                    3. Blue
                    4.5.6.7.8.10.11 GND ---> mass
                    9.12.15 N/A ---> ko sử dụng
                    13. H Sync
                    14. V Sync
                    Mình đã sử dụng dây mạng để nối dài cáp, khoảng cách 50m, tín hiệu khá tốt khi đường truyền không nhiễu hoặc mức nhiễu thấp. Nhưng nếu kéo dây trên trong môi trường nhiễu từ mạnh, nên chọn cáp thật tốt, đấu chống nhiễu theo cặp dây. Còn nếu không được nữa thì đành phải mua cáp nối dài, nghe ae nói là khoảng 2M VNĐ, có bọc kim... đắt lè lưỡi

Anh em thấy hay thì thank cái động viên nhé!
                    Attached Files
                    IC = I SEE

Comment

Đính chính là giá cáp VGA nối dài có chống bán sẵn chỉ khoảng 500k thôi nhé, và có độ dài tốt đa 30m.
                      Cap man hinh ( VGA Cable ) chong nhieu dai 30m
                      IC = I SEE

Comment

đấu thế nào vậy bạn 6 dây hay 8 dây

Comment

Nguyên văn bởi linhhp Xem bài viết
                          Trong hình của bạn là đầu cáp cái, thứ tự chân sẽ thay đổi là đếm từ phải sang trái.
                          [IMG]://1.bp.blogspot.com/_yAb6JORczHE/Rt6Y1O7E9sI/AAAAAAAAAGQ/_eRIcuuURVw/s400/hd15torj45.[/IMG]
                          Tuy vậy, khi đưa ra hình này sẽ gây nhầm lẫn vì mọi người sẽ hàn dây hay đầu cáp đực.
                          Đơn giản thế này, khi nhìn chân sẽ có dạng thế này <<<<<
                          Chân số 1 sẽ là chân đầu tiên bên trái, nhìn kỹ thường có ghi số "1", và khi úp xuống hàn chân sẽ là chân đầu tiên bên phải.
                          1. Red
                          2. Green
                          3. Blue
                          4.5.6.7.8.10.11 GND ---> mass
                          9.12.15 N/A ---> ko sử dụng
                          13. H Sync
                          14. V Sync
                          Mình đã sử dụng dây mạng để nối dài cáp, khoảng cách 50m, tín hiệu khá tốt khi đường truyền không nhiễu hoặc mức nhiễu thấp. Nhưng nếu kéo dây trên trong môi trường nhiễu từ mạnh, nên chọn cáp thật tốt, đấu chống nhiễu theo cặp dây. Còn nếu không được nữa thì đành phải mua cáp nối dài, nghe ae nói là khoảng 2M VNĐ, có bọc kim... đắt lè lưỡi

Anh em thấy hay thì thank cái động viên nhé!

bạn ơi cho mình hỏi nối thế nào đây.mình có cái màn hình bỏ..bây giờ mình cắt cái đầu cắm với key ra..xong mình nối dài hơn có được không..bạn chỉ cho mình cách nối với ,.,,thks bạn
                          Website : www.vuvangiap.com

Comment

Ai có nhiều "đạn" thì bắn em này nhé: Bộ usb không dây kết nối MTXT và màn hình lớn hoặc là Wireless VGA Long Range. Việt Nam hình như chưa có sản phẩm DIY tương tự!
                            Last edited by bravesoldier; 04-06-2012, 16:05.
                            Manchester United FC forever!

Comment

Về tác giả

Collapse

apollo0802 Tìm hiểu thêm về apollo0802

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X