Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào cho USB 3G thu sóng mạnh hơn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào cho USB 3G thu sóng mạnh hơn?

Chào các bạn!
    Mình không phải là dân điện tử, có một vấn đề mong các bạn giúp đở.

Mình ở vùng nông thôn, nơi mình ở không có điện thoại có dây, vì thế không thể dùng Internet bằng kết nối ADSL.

Mình vừa tậu một con USB 3G 3.6Mbps của Viettel để làm modem kết nối Internet.

Vấn đề là chỗ mình ở, sóng 3G quá yếu, cột tính hiệu chỉ dao động từ 0->10%. Nói chung là sóng rất yếu.

May mắn là 3G truyền data rất tốt, nên mặc dầu sóng yếu nhưng vẫn nhanh ơn GPRS rất nhiều.

Vấn đề của mình là, có cách nào chúng ta làm cho USB 3G thu sóng mạnh hơn không?

Mong các bạn có thể giúp mình với.

/*
    Mình có đọc báo, thấy nói là dùng thêm dây nối USB để nối vào USB 3G rồi chỉnh cho hướng nào có sóng tốt nhất.
    Tuy nhiên, sợi dây USB của mình độ dài chừng 1.2 m, thế mà nối vào USB 3G thì không dùng dược. Máy tính cứ nhận ra rồi tắt liên tục.
    */

Nguyên văn bởi dthieu2011 Xem bài viết
    Chào các bạn!
    Mình không phải là dân điện tử, có một vấn đề mong các bạn giúp đở.

Mình ở vùng nông thôn, nơi mình ở không có điện thoại có dây, vì thế không thể dùng Internet bằng kết nối ADSL.

Mình vừa tậu một con USB 3G 3.6Mbps của Viettel để làm modem kết nối Internet.

Vấn đề là chỗ mình ở, sóng 3G quá yếu, cột tính hiệu chỉ dao động từ 0->10%. Nói chung là sóng rất yếu.

May mắn là 3G truyền data rất tốt, nên mặc dầu sóng yếu nhưng vẫn nhanh ơn GPRS rất nhiều.

Vấn đề của mình là, có cách nào chúng ta làm cho USB 3G thu sóng mạnh hơn không?

Mong các bạn có thể giúp mình với.

/*
    Mình có đọc báo, thấy nói là dùng thêm dây nối USB để nối vào USB 3G rồi chỉnh cho hướng nào có sóng tốt nhất.
    Tuy nhiên, sợi dây USB của mình độ dài chừng 1.2 m, thế mà nối vào USB 3G thì không dùng dược. Máy tính cứ nhận ra rồi tắt liên tục.
    */
    Bác mua cọng dây khác nha ,chỉ có cách mua dây nối dài rồi.....đưa lên mái nhà thôi ....Nếu bác có ý không muốn bảo hành thì PM cho Tom Tom chĩ cho tháo ra MOD cái Atena như cũa Tom...........

Comment

Chào bạn tomtomton !

Mặc dâu con usb của mình vừa mới tậu, có phiếu bảo hành 12 tháng, nhưng bi giờ thì nó không còn được bảo hành nửa rồi. Bởi vì đã unlock bằng code rồi.

Vấn đề dây USB mình đã giải quyết được rồi, bởi vì dây dài quá, mình đã cắt đi 1/2, còn chiều dài chừng 60 cm thì ok rồi.

Đôi lúc cũng rất tiếc, hàng mới mua cái đợp mà không còn được bảo hành, nhưng đổi lại sử dụng được cho 3 mạng.

Chỗ mình ở, sóng Viettel rất mạnh (>=90%), Mobi thì không có sóng, Vina thì rất yếu.

Vì Vina có gói không giới hạn, nên leo rào dùng Vina. Mình dùng máy PC, để trong nhà, mặc dầu nó báo cường độ tính hiệu lúc nào cũng là 0%. Nhưng khi download thì vẫn tải được độ ~50KB/s

Có lần, mình thử rinh nguyên con PC ra đồng trống (kéo dây điện từ nhà ra chừng 200m), ngoài đồng trống sóng Vina thăng lên tầm 25%,.

Lúc này download vèo vèo, tốc độ tầm 100->250 KB/s thật tuyệt.

Nhưng ngặt nổi là ngoài đồng trống, nắng, mưa, gió quá chịu không nổi

Nên muốn tìm cách làm Antenna ngoài cho nó. Mình có lên google tìm thử, thấy ở nước ngoài người ta có bán khá nhiều loại Antenna External cho USB modem 3G.

Mình không rành về điện tử lắm, nhưng cũng biết căn bản chút chút. Bạn có thể hướng dẫn mình tháo con USB Huawei E1550 3,6 Mbps, làm Antenna External cho nó thu sóng mạnh hơn không.
      Nếu có thể mang cái Antenna đó lên nóng nhà, như Anten TV thì quá tốt.

Cảm ơn bạn nhiều lắm!

Comment

Nguyên văn bởi dthieu2011 Xem bài viết
        Chào bạn tomtomton !

Mặc dâu con usb của mình vừa mới tậu, có phiếu bảo hành 12 tháng, nhưng bi giờ thì nó không còn được bảo hành nửa rồi. Bởi vì đã unlock bằng code rồi.

Vấn đề dây USB mình đã giải quyết được rồi, bởi vì dây dài quá, mình đã cắt đi 1/2, còn chiều dài chừng 60 cm thì ok rồi.

Đôi lúc cũng rất tiếc, hàng mới mua cái đợp mà không còn được bảo hành, nhưng đổi lại sử dụng được cho 3 mạng.

Chỗ mình ở, sóng Viettel rất mạnh (>=90%), Mobi thì không có sóng, Vina thì rất yếu.

Vì Vina có gói không giới hạn, nên leo rào dùng Vina. Mình dùng máy PC, để trong nhà, mặc dầu nó báo cường độ tính hiệu lúc nào cũng là 0%. Nhưng khi download thì vẫn tải được độ ~50KB/s

Có lần, mình thử rinh nguyên con PC ra đồng trống (kéo dây điện từ nhà ra chừng 200m), ngoài đồng trống sóng Vina thăng lên tầm 25%,.

Lúc này download vèo vèo, tốc độ tầm 100->250 KB/s thật tuyệt.

Nhưng ngặt nổi là ngoài đồng trống, nắng, mưa, gió quá chịu không nổi

Nên muốn tìm cách làm Antenna ngoài cho nó. Mình có lên google tìm thử, thấy ở nước ngoài người ta có bán khá nhiều loại Antenna External cho USB modem 3G.

Mình không rành về điện tử lắm, nhưng cũng biết căn bản chút chút. Bạn có thể hướng dẫn mình tháo con USB Huawei E1550 3,6 Mbps, làm Antenna External cho nó thu sóng mạnh hơn không.
        Nếu có thể mang cái Antenna đó lên nóng nhà, như Anten TV thì quá tốt.

Cảm ơn bạn nhiều lắm!
        \

Cũng như mình thôi ,mình cũng xài cái 3,6 Đó ,Unlok hồi trước hết 100k lận ,bạn pm qua yahoo :buiduyton mình sẽ chỉ cách Mod antena ,+ FRee cách xài chùa thằng Viettel

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều, nhờ bạn hướng dẫn hôm trước (qua YM), mình thử lại, thì ra dây nối USB của mình gặp vấn đề.

Mình lấy đại dây mạng (loại 8 sợi), cắt ra khoảng 5m,rồi đấu thay cho dây USB, sau đó lấy đại cái lượt xác dừa, để làm anten (vì hong có chảo).

Làm giống như cái hình người ta làm cho usb wifi thế này:

Rồi treo nó lên cao, điều chỉnh hướng, kết quả là ngoài sự mong đợi luôn .
          Nếu lúc trước cột sống gần như luôn luôn 0%, thì nay rất ít khi nào bị mất sóng mà nó dao động từ 0->80%

Thật là tuyệt, nhờ cái anten mà đêm hôm xem Brazil đá online ào ào luôn!

Comment

Ha ha nhìn cái vợt dừa của bác hiện đại quá..... Em dùng 1 chảo VTC cũ+ 1 cọng cáp tự chế dài 12m (Dây telephone )rất ok .
            Trong cái chảo có cái chấn tử...mình khoét lỗ bỏ cái usb vô đậy nắp dán keo khỏi bị mưa nắng làm hư.....quay thẳng cái chảo về tram BTS và........dientuvietnam.net
            Em có dùng theo cách ở trang Web : http://www.instructables.com/id/How-...-USB-using-UTP để chế cái dây usb được 15m ,nếu kéo hơn chắc vẫn ok
            Cái chính là 2 đầu kết nối với USB ,một cọng dây Lan tuỳ chiều dài các bác muốn ở các đầu dây lan càng mở xoắn ít càng kéo xa .....kinh ngiệm xương máu học của mấy anh bấm cáp mạng...
            Last edited by tomtomton; 27-06-2010, 16:19.

Comment

Em mới tham gia diễn đàn nên còn nhiều điều phải học hỏi, mong các bác giúp đỡ nhiều.

Comment

một cọng dây Lan tuỳ chiều dài các bác muốn ở các đầu dây lan càng mở xoắn ít càng kéo xa
                em ko hiểu đoạn này lắm, anh nói kỹ hộ em đc hok ạ ?
                vs cả anh cho em cái yh để tiện nói chuyện
                thanks anh nhìu

Comment

vui nhi minh cung co 1 cai usb3g cua mobifone.nhung minh co cai sim vina free 3g.hahaha.o nha minh thi song vina cung kha khoe nhung doi luc lai chap chon,chak la do xung quanh co nha dung anten chao.hic.minh cung dang che cai anten cho usb dua vao cach che anten thu wifi nhung ket qua chua lam minh hai long lam.khong bi dut ket noi nhung toc do chi tu 20kbs- 1.8mbs.ma minh dung sim mobi co nhung luc toc do len toi 4.mbs.dau thua gi cap quang.chua dam test viettel vi test mang nay cu nhu dot tien y.anh em cung nghien cuu cai anten cho usb3g nhe.ai co tin vui post len share cho ae nhe

Comment

xin anh tomtomton huong dan chi tiet hon cho em cap utp mua o dau khi dia mua minh keu nguoi ban sao gia nhiu

Comment

em chang biet mua cap utp o dau , cap utp la cap gì vậy anh chi giup thanks nhiu

Comment

GẤP GÁP!
                        Anh chị sem nào ở HÀ Nội .Có con USB 3G Viettel E1750 bị hỏng, không sửa được.
                        BÁN CHO EM. GIÁ CAO, MUA TẬN NƠI TẠI TP HÁ NỘI: Tùy mức độ mới cũ, hư hỏng, giá cả sẽ khoác nhau.
                        Lưu ý, không mua hàng còn sống, khong mua hàng không còn nguyên hình dạng ban đầu. hư hỏng càng nặng càng tốt.
                        Chỉ mua USB 3G Viettel E1750
                        liên lạc qua 0905445585

Comment

Nguyên văn bởi congduy_1411 Xem bài viết
                          GẤP GÁP!
                          ...

khong mua hàng không còn nguyên hình dạng ban đầu. hư hỏng càng nặng càng tốt.
                          "không mua hàng không còn nguyên hình dạng ban đầu" nhưng lại thích loại "hư hỏng càng nặng càng tốt" có hơi mâu thuẩn chút không nhỉ?
                          - nguyên hình dáng, nhưng linh kiện hỏng hết không còn con nào sống chắc cũng mưa chứ bạn . ^^
                          Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                          Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

chao cac bac !tinh hinh la minh co cai mf190s 3g cua viettel khong biet co ai unlock duoc chua.sai het bao hanh rui
                            dinh chuyen sang mua sim rac sai cho re ma chua unlock duoc help

Comment

Nguyên văn bởi congduy_1411 Xem bài viết
                              GẤP GÁP!
                              Anh chị sem nào ở HÀ Nội .Có con USB 3G Viettel E1750 bị hỏng, không sửa được.
                              BÁN CHO EM. GIÁ CAO, MUA TẬN NƠI TẠI TP HÁ NỘI: Tùy mức độ mới cũ, hư hỏng, giá cả sẽ khoác nhau.
                              Lưu ý, không mua hàng còn sống, khong mua hàng không còn nguyên hình dạng ban đầu. hư hỏng càng nặng càng tốt.
                              Chỉ mua USB 3G Viettel E1750
                              liên lạc qua 0905445585
                              bac nay chac co y dinh mua may cai 3g chi bi hong phaan mem ve rui chay fimware lai chu gi nua.hay bi sut moi han rui bac han lai chi gi hehehehheeh

Comment

Về tác giả

Collapse

dthieu2011 Tìm hiểu thêm về dthieu2011

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X